Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(สองประเด็น) เตือนภัยมาบุญครอง วันนี้สดๆร้อนๆ(อีกแล้ว)+สอบถามเครื่องศูนย์AISครับ ^^ ติดต่อทีมงาน

เท้าความก่อนว่า ผมสนใจมือถือ Samsung Galaxy Nexus ครับ
ซึ่งราคาศูนย์ตอนนี้ 19,900บาท

ด้วยความที่งบมีจำกัดครับ ผมเลยพยายามๆ หาร้านในมาบุญครองที่ค่อนข้างน่าไว้ใจว่า จะไม่นำของที่แกะซีลแล้ว หรือของมือสอง มาย้อมขายเป็นมือหนึ่ง ในราคาที่ถูกกว่ามือหนึ่งนิดหน่อย

ผมก็หาไปเรื่อยๆ เมื่อวันซืนที่ผ่านมาครับ
ทีนี้ผมก็เจออยู่ร้านนึงครับ มีเว็บไซต์ร้านด้วยครับ ดูแล้วน่าไว้ใจ(ก่อนเข้าไป ความไว้ใจผมให้99%เลยครับ) เพราะว่าทางร้านมีfeedbackที่ดี กับการส่งของไปทั่วประเทศ และมีรูปถ่ายกับคนดังที่ไปซื้อมือถือ ผมก็เลยไว้ใจ และถามพี่เจ้าของร้านไปกับเว็บไซต์ว่า

ผม ::: ขอทราบราคาGalaxy Nexus เครื่องศูนย์มือหนึ่งด้วยครับ
เจ้าของร้าน ::: 18,700บาทครับ พร้อมติดฟิล์มกันรอย+ลงโปรแกรม
ผม ::: ขอบคุณครับ ผมจะเข้าไปวันจันทร์นะครับ
เจ้าของร้าน ::: Nexusนะครับ รับออเดอร์ครับผม ^^

หลังจากนั้น มาวันนี้ผมเลยเดินทางเข้าไปที่ร้าน พกเงิน 19,000 (300เผื่อค่าเคส) ด้วยความที่ราคาถูกกว่าศูนย์samsung shop มากๆ เลยตัดสินใจง่ายครับ เดินเข้าไปดุ่ยๆที่ร้าน อยู่ฝั่งโตคิว โซนB ร้านค่อนข้างมีชื่อครับ พอไปถึงร้าน เจ้าของร้านไม่อยู่ครับ อยู่แต่ลูกน้องผู้หญิง ผมเลยถามเลยครับว่า...

ผม ::: มีเครื่อง Galaxy Nexusไหมครับ
ลูกน้อง ::: มีค่ะ มีเช็คราคามาก่อนไหม
ผม ::: คุยกับพี่เจ้าของร้านในเน็ตไว้ว่า 18700บาทครับ
ลูกน้อง ::: อ่อ ได้ค่ะ มีเครื่องศูนย์มือหนึ่งพร้อมค่ะ จะรับเลยไหมคะ
ผม ::: ขอรับเลยละกันครับ

เค้าก็หยิบกล่องจากร้านฝั่งตรงข้าม (ตอนนี้ผมโคตรงง สรุปเราซื้อร้านไหนกันแน่) ผมชำเลืองมอง ในตู้ มีNexusรุ่นนี้ เหลือพอสมควร ซีลดูผ่านๆ เรียบร้อยและน่าไว้ใจดีครับ

ลูกน้อง ::: นี่ค่ะ สังเกตุนะคะว่า ซีล บาร์โค้ด เรียบร้อยไม่มีรอยฉีกขาดสักนิดค่ะ
ผม ::: อ่ะครับ เปิดดูได้เลยครับ
ลูกน้อง ::: (น้องเข้าย้ำอีกตอนกรีดซีล) นี่ค่ะเห็นไหม บาร์โค้ด เรียบร้อยนะคะ
ผม ::: อ่อครับ โอเค ขอเทสเครื่องเลยครับ
ลูกน้อง ::: (น้องเปิดกล่องเทสเครื่อง) พีคะ แบตเหมือนจะหมด (แล้วน้องก็ถอดๆใส่ๆ จนกว่ามันจะติดครับ)
ผม ::: (ระหว่างนั้นผมสังเกตุในกล่องครับ มีฝุ่นละอองเต็มไปหมด คู่มือภาษาไทยไม่มี ไม่มีพลาสติกปิดหน้าจอ ผมก็เลยถามว่า) อันนี้ใหม่แน่ๆนะครับ  
ลูกน้อง ::: (น้องเค้าย้ำอีกว่า) ใหม่ค่ะ จากศูนย์เลย เช็คได้ค่ะ
ผม ::: (ไม่ไว้ใจครับ เลยขอดูตรงบาร์โค้ดไปเลย ปรากฏว่า มันแปะซ้อนกันอีกแล้วครับ!!!!!!! เหมือนที่เคยมีสมาชิกห้องนี้เจอบ่อยๆ) นี่ครับ ทำไมมีบาร์โค้ดสองชั้นครับ ชั้นเดียวกลัวหลุดหรอครับ  
ลูกน้อง ::: ไหนคะ อ้าว!!!!(แล้วน้องเค้าก็ดูๆ เทสๆ) แต่พี่คะ ประกันมันก็เหลืออีกปีนึงเต็มๆนะคะ
ผม ::: (อ้าว เมื่อกี้บอกบาร์โค้ดยังเรียบร้อย พอรู้ว่ามันแปะซ้อนทำไมพูดงี้) โหย อย่างนี้ผมไม่รับได้ไหมครับ มันโดนแกะไปแล้ว
ลูกน้อง ::: (น้องเค้านำไปร้านตรงข้ามที่นำเครื่องมา บอกจะเช็คประกันให้ แล้วก็เดินกลับมาบอกว่า) พี่คะ มันเช็คประกันไม่ได้อ้ะคะ ต้องเช็คศูนย์ แต่ว่านี่เครื่องสุดท้ายแล้วนะคะ ราคาก็ถูกมากๆแล้ว เครื่องใหม่เอี่ยม
ผม ::: (ถรุยส์!!! ตอนเดินไปหยิบเห็นประมาณห้าเครื่อง ตอนนี้เหลือเครื่องเดียว สงสัยในตู้นั้นคงมีแต่บาร์โค้ดสองชั้นกันหลุดหมดล่ะสิ) ไม่เอาล่ะครับ เดี๋ยวผมจะติดต่อพี่เจ้าของร้านอีกทีนะครับ แล้วก็เดินจากไป แบบไม่คิดจะหวนกลับมาอีกแล้ว

หลังจากนั้นผมเลยตัดสินใจว่า ซื้อศูนย์เถอะครับ ราคาต่างกัน 1000-2000 ก็ได้ความอุ่นใจ ไม่โดนย้อม ดีกว่าเห็นๆครับ อย่าไปเห็นว่าfeedbackทางอินเตอร์เน็ตดี แล้วจะดีจริงเสมอไป ใครยังอยากลอง ต้องเช็คเครื่องดีๆนะครับ
--------------------------------------------------------------------------------

คห.209 ผมก็ลงคู่มือภาษาไทย (ที่คุณอ้างว่าไปถามที่ศูนย์ซัมซุงบอกว่าไม่มี)

ขอฝากให้เพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับ
เจออะไรที่ไม่ดีๆมา เอามาเล่าเถอะครับ ผมก็กลัวจะเกิดเรื่องราวใหญ่โตแบบนี้ขึ้น
แต่มันเป็นการตักเตือน ว่าให้เลือก ให้คิดก่อนที่จะซื้อของแพงๆหมื่นสองหมื่น

ผมก็เปรียบเสมือนนักข่าวคนหนึ่งที่เล่าข่าวจากสิ่งที่ได้พบเจอ และเป็นประโยชน์ในการเลือกซื้อมือถือ ต่อผู้อื่น หลังจากนี้เรื่องคงซาๆลงแล้วครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ติดตามกระทู้ตลอดมาครับ หวังว่าคงจะไม่พบกันในกรณีแบบนี้อีกนะครับ :)

แก้ไขเมื่อ 01 ก.พ. 55 15:32:49

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 55 16:58:16

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 55 16:40:53

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 55 16:08:32

แก้ไขเมื่อ 27 ม.ค. 55 02:12:12

จากคุณ : CruelMoon
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 55 16:38:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com