Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทรูอินเตอร์เนต คุณจะเอายังไงกับลูกค้าชั้นดีอย่างดิชั้น ติดต่อทีมงาน

เรื่องยาวมาก แต่สำคัญทุกรายละเอียดค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า บ้านเราได้ใช้เบอร์รายเดือนทรูมูฟทั้งหมด 3 เบอร์ รวมไปถึงทรูวิชั่น และ ทรูอินเตอร์เนต
ปัญหาอยู่ตรงที่ทรูอินเตอร์เนตค่ะ เราได้ทำการติดตั้งทรูอินเตอร์เนตเมื่อเดือนตุลาคม
ใช้งานได้ 10 กว่าวัน น้ำท่วมหมู่บ้าน (มณีรินทร์ ถนน 345) เราจำเป็นต้องย้ายออกมาอย่างฉุกเฉิน
ย้ายไปอยู่บ้านแม่ที่ปราจีนบุรี 3 เดือน จนกระทั่งน้ำลด รวมไปถึงทำความสะอาดหมู่บ้านเรียบร้อยจึงได้ย้ายกลับ
วันที่ย้ายกลับ เราก็ไปที่ทรูชอปเล็กๆที่โลตัสแถวบ้าน
สอบถามเรื่องค่าใช้จ่ายของทรูอินเตอร์เนตและทรูวิชั่นในระหว่างที่เราไม่ได้อยู่บ้าน
รวมไปถึงสอบถามมาตรการ การช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องไปแจ้งที่ชอปใหญ่
แต่ในวันนั้นเราก็ชำระค่าบริการทั้งหมดของทรูที่เราติดค้างอยู่ (ถึงแม้จะไม่ได้ใช้เลย)
จากนั้นอีกประมาณสิบกว่าวัน ครอบครัวเราก็คุยกันว่า บ้านหลังนี้คงไม่ปลอดภัยสำหรับครอบครัวเราแน่ๆ
เพราะเรามีลูกเล็กๆอยู่ด้วย เลยตัดสินใจย้ายบ้าน จากปทุมธานี มาพัทยา
เราก็ไปที่ชอปที่พัทยา เพื่อทำเรื่องย้ายทรูวิชั่น และทรูอินเตอร์เนต
เจ้าหน้าที่ทำการเช็กอินเตอร์เนตให้ว่าอยู่ในพื้นที่รึเปล่า ปรากฏว่า สามารถใช้งานได้
แต่เจ้าหน้าที่ไม่สามารถทำเรื่องย้ายอินเตอร์เนตให้ได้ เพราะว่าต้องไปแจ้งที่ทรูชอปใหญ่ที่กรุงเทพเอง
เอาละสิ ต้องกลับไป กทม เพื่อติดต่อเรื่องขอย้ายอินเตอร์เนต พอไปที่ชอปที่ฟิวเจอร์รังสิต
เจ้าหน้าที่บอกว่า เราต้องทำการยกเลิกอินเตอร์เนตก่อน ถึงจะทำเรื่องย้ายไปที่ใหม่ได้
แต่ในกรณีที่ใช้ไม่ถึงกำหนดสัญญา เราต้องโดนปรับ เป็นเงินประมาณสองพันกว่าบาท
และจะต้องคืน อุปกรณ์ เอาละสิ ทีนี้ก็ยุ่งเลย เราไม่ได้เอาอุปกรณ์มาด้วย อยู่ที่พัทยา
เราก็พยายามย้ำเจ้าหน้าที่ว่า เราไม่ได้ต้องการยกเลิกเบอร์โทรนะ เราต้องการย้ายอินเตอร์เนตเท่านั้น
เราต้องการทำสัญญาต่อนี่แหละ ไม่ได้อยากยกเลิก แค่อยากย้าย
เจ้าหน้าที่ก็ยืนยันคำเดิมว่าต้องยกเลิกก่อนเท่านั้น ถึงจะทำการติดตั้งใหม่ได้
เราก็เข้าใจ่ามันคนละเขตคนละเบอร์ แต่เราไม่ได้อยากยกเลิกเบอร์นะ จะคงเบอร์ไว้ ย้ายแค่เนตเท่านั้นเอง
จากนั้นเราก็กลับมาแบบไม่ได้ทำอะไร วันต่อมาเราก็โทรไปถามทรูว่าจะทำอะไรได้บ้าง
และได้ให้ทรูทำเรื่องคืนค่าใช้จ่ายในตอนน้ำท่วมที่เราไม่ได้ใช้ อันนี้ต้องขอบคุณคอลเซ็นเตอร์ที่ดำเนินเรื่องให้
แต่คอลเซ็นเตอร์ท่านนั้นก็ยืนยันเหมือนที่ชอปว่า ต้องยกเลิกเท่านั้น ถึงจะต่อสัญญาใหม่ได้
ต้องยกเลิก มีค่าใช้จ่าย และคืนอุปกรณ์ เราก็เลยให้คอลเซ็นเตอร์ ช่วยหน่อยได้ไหม
พอมีหนทางไหม คอลเซ็นเตอร์ก็บอกว่ เดี๋ยวจะเอาเรื่องนี้เข้าประชุม ในเจ็ดวันแล้วจะแจ้งผล
ผ่านมาประมาณเจ็ดวัน เรากับสามีก็ตกลงว่าเราคงรอต่อไปไม่ไหว เพราะเราทำธุรกิจที่ต้องใช้อินเตอร์เนต
เราไปจ่ายตังค์ คืนอุปกรณ์ แล้วยกเลิกเลยดีกว่า ค่อยต่อสัญญาใหม่ (ยังไม่เข็ด ยังอยากจะใช้ทรูอยู่)
เราก็เลยต้องไป กทม อีก พร้อมอุปกรณ์ ไปถึงเซ็นทรัลพระรามสาม
น้องที่เค้าเตอร์ ชื่อ กรกพร รับเรื่องไว้ เราก็อธิบายเหตุผลต่างๆด้านบนที่เรากล่าวมา
คือเราไม่อยากยกเลิกสัญญา แค่อยากย้ายเนต แต่ก็เข้าใจถ้ามันไม่ได้จริงๆ เราก็จะคืนอุปกรณ์และยกเลิก
คุณกนกพรบอกว่า เราไม่จำเป็นต้องยกเลิกสัญญา เพราะมันต้องมีค่าใช้จ่าย ซึ่งไม่จำเป็น
คุณกนกพรถามเราว่า จะย้ายไปอยู่ไหนค่ะ เราสามารถดำเนินเรื่องให้ได้จากนี่เลยค่ะ
เราเลยบอกได้เหรอค่ะ ย้ายไปพัทยานะคะ เจ้าหน้าที่บอกเรามาอย่างนี้ อย่างนี้ (ตามที่บอกข้างบน)
คุณกนกพรก็ยังยืนยัน ว่าสามารถทำได้ค่ะ เดี๋ยวจะจัดการให้ จากนั้นคุณกนกพรก็ไปเช็คพื้นที่
ปรากฏว่าคุณกนกพรบอกว่าพื้นที่เรา ต้องใช้เนตแบบต่อสายโทรศัพท์เหมือนเดิม
ใช้แบบอัลตร้าไม่ได้ เราก็บอก ไม่เป็นไรค่ะ ขอแค่ย้ายได้ แบบไหนก็ได้อยู่แล้ว
คุณกนกพรบอกว่า งั้นไม่มีปัญหาค่ะ จะทำเรื่องย้ายให้ พร้อมกับให้เอกสารเรามาแผ่นนึง
เรากลับมาบ้านด้วยความดีใจ ว่าเออ ย้ายได้ ดีจังเลย
รอจนวันนี้วันที่เจ็ด ไม่มีการติดต่อกลับมาใดๆจากทางทรู เราเลยโทรเข้าไปสอบถาม
เจ้าหน้าที่รับเรื่องและถามๆ จากนั้นโอนสายไปให้เราคุยกับทางเทคนิค
เรื่องที่ตั้งของบ้านและกำหนดในการติดตั้ง คุยไปคุยมา ปรากฏว่าช่างเทคนิคบอกว่า
จะมาติดตั้งให้ไม่ได้ จนกว่าเราจะไปยกเลิกอินเตอร์เนตตัวเก่าก่อน เราก็ อ้าววว งง
นึกว่าคุยกันรู้เรื่องแล้ว ทำไมวกกลับเรื่องเก่าอีก เราก็อธิบายให้เค้าฟังไปตั้งแต่ต้น
เค้าก็โอนสายเราไปให้เจ้าหน้าที่อีกคน และต้องอธิบายใหม่เหมือนเดิม
เจ้าหน้าที่ก็โอนไปให้อีกคน ก็ต้องไปอธิบายใหม่อีก สรุปว่า เราก็ต้องยกเลิกก่อน ถึงจะติดตั้งใหม่ได้
ณ ตอนนั้นเรารู้สึกอัดอั้นตันใจมาก ทำไมทรูทำกับเราแบบนี้ คุณอยากให้เรายกเลิก เราก็อุตส่าห์จะไปยกเลิกให้
แต่คุณกลับมาบอกเราว่าย้ายได้ไม่ต้องยกเลิก แล้วนี่จะเอายังไงกับเรา
เจ้าหน้าที่คนล่าสุดบอกว่า จะโทรกลับมาภายในวันนี้ จะแจ้งเรื่องเราให้เป็นเรื่องด่วน
แต่ตอนนี้ก็ยังไร้วี่แววการติดต่อกลับ จนเราต้องมาโพสถามที่นี่แหละคะ ว่าจะเอายังไง
ไป กทม ทีค่าใช้จ่ายเราก็มี แถมเราต้องเลี้ยงลูกเล็กๆ 6 เดือนด้วย คงไม่มีเวลาไปๆกลับๆบ่อยหรอกนะ
ถามทรูทีค่ะ ว่าเราต้องทำยังไง ตอนนี้ท้อแท้มาก อยากจะยกเลิกให้หมดทุกอย่างที่เกี่ยวกับทรู
ค่าใช้จ่ายเราจ่ายไม่มีเกี่ยง ถึงเวลาเราจ่าย ไม่ได้ใช้หนีน้ำท่วม แต่เราก็จ่ายไม่อิดออด
แต่ทำไมคุณทำอย่างนี้กับเราค่ะ ถามจริงๆ จะต้องให้เราทำยังไง
ต้องให้เราเสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายกลับไป กทม อีกหรือ ??
แล้วธุรกิจเราก็ต้องเดิน จะมารอให้คุณติดต่อกลับมาอย่างเดียวมันก็ไม่ไหวนะคะ
รอมาหลายรอบแล้วแต่ไม่มีอะไรคืบหน้าซักที มันเหนื่อยค่ะ
ใครที่มีประสบการณ์ หรือมีคำแนะนำอะไร รบกวนบอกเราทีค่ะ
ว่าเราต้องไปแจ้งที่ไหนอะไรยังไง ถึงจะมีคนมาช่วยเราในเรื่องนี้

เหนื่อยใจจริงๆค่ะกลับทรูมูฟ แต่ก็ยังไม่เข็ด ยังคิดจะใช้อยู่ต่อ ไม่งั้นคงไม่ดันทุรังเสียเวลาอะไรอย่างนี้หรอกคะ

จากคุณ : U got it
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 55 22:13:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com