Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต้องการให้คนมาเม้นเยอะๆครับ iphone ดีกว่า android แน่ !!!!!!!! ติดต่อทีมงาน

ต้องการให้คนมาเม้นเยอะๆครับ iphone ดีกว่า android แน่ !!!!!!!!

ในความคิดของผม ตั้งแต่ปี 2010

ผมเปลี่ยนโทรศัพท์เพื่อหาเครื่องที่ใช่มาหลายเครื่อง
2009 ผมใช้ nokia 5320
2010 ผมใช้ ss wave s8500 กากมากๆ - -
2011 ผมใช้ bb storm 9530 / google nexus s ใช้ควบกับ bb 9700 / bb9780
2012 9780 ตาย เก็บเงินซื้อ xperia arc (ไม่มี S) เพิ่งขายกลางเดือน มีนาคม
ตอนนี้ซื้อ iphone 4 16gb มาใช้ตอนนี้ครับ ใช้ควบกับ  bb 8900

(ที่พูดมาไม่ได้โอ้อวด เพราะแต่ละเครื่องที่ใช้ไม่ได้แพงอะไรมากมาย ผมแค่ใช้เงินเก็บของผม)

แต่ปัญหาคือผมใช้ android 2 รุ่น

google nexus s ช่วง july 2011 - jan 2012
xperia arc feb-mar 2012

ได้รับประสบการณ์ที่จะเรียกว่าดวงซวยหรืออย่างไรดี
ผมซื้อ google nexus s  ทาง net ครับไม่บอกชื่อร้านนะครับ

เปิดกล่องมาโอเค ทุกอย่าง แต่ใช้ๆไปเจอ dead pixel ครับเอื้อม ก็ไม่ได้อยากส่งคืนเพราะ สั่งทาง net มานิมันยุ่งยาก
ก็เลยๆใช้ๆไป ปรากฏว่าเจออีกอย่างครับ ขอบด้านข้างของ nexus s ผมลูบๆ ผ่านแล้วมีเสียง กริบๆ เหมือน พลาสติกมันห่างกัน
พูดง่ายๆ คือ งานประกอบ กากมากๆ  - -
แถม rom gingerbread pure google เนี่ย ดีตรงไหนครับ หน่วง มาก เลยครับ เวลาที่ใช้ app แต่ผมก็เคลียตลอดนะ
แต่พอมาเปิดกล้อง อะโหลด นานมากครับ แถม app drawer หน่วงมาก - - ผม up os ตลอดครับ เวลามีตัวใหม่
และก่อน ขายก็ โหลด ics มาใช้ก็ ok ครับดีขึ้นเยอะ แต่ผม ได้ประสบการณ์ๆ แย่จากมันเยอะ ขายดีกว่า กล้องก็ ถ่าย HD ไม่ได้ อยู่ทำไม - -

(หลายท่านอาจจะบอกว่า ผมโง่ไม่เลือกเครื่องดีๆเอง แต่ผมว่ามันเกินไปนะ เจอ dead pixel/ rom กาก /วัสดุเน่า ภายในเครื่องเดียว)

จบกับ nexus s ไปแล้ว ผมยังไม่เข็ด

เดือน feb ผมต้องการซื้อ arc s ผมว่ามันสวยดี แต่มันก็คือ android ก็ไม่ได้หวังอะไรมาก
ไปซื้อแต่ s หมดเลยได้ arc ธรรมดา ราคาเท่ากันอีก12900
ใช้ไปไม่มีปัญหา แต่วัสดุ เจอกรณีเดียวกับ nexus s ฝาหลังของ arc แบบโค้งทำให้ไม่สนิทกับตัวเครื่อง เวลาลูบ ผ่านมีเสียงกริบๆเช่นเดียวกัน
แต่เจอปัญหาหลังจากซื้อเครื่องกับมาบ้านแล้ว (ผมลองทุกอย่างที่ร้าน แต่ไม่ได้ยินเสียงเพราะ เสียงที่ห้างดังครับ)ไม่อยากมีปัญหาเพราะปัญหามันเล็กมาๆ - -
rom ของ sony ขอใช้ภาษา อิสาน เน่าคักแท้ - -

launcher คล้ายๆว่าจะทำ การ restart ใหม่ทุกครั้งที่กลับมานาน home เหมือนรันโปรแกรมใหม่ทุกครั้ง
เช่น อ่า ผมตั้ง app drawer ไว้ว่าเรียงตามอักษร แต่พอเข้า app แล้ว ออกมา มันก็จะเรียงแบบที่เครื่องมาให้ตอนแรกๆอะครับ คือเรียงจาก app ที่มีมาจากเครื่องก่อน
เท่ากับว่า launcher มันเริ่มทำงานใหม่ แถมหน่วงโคตรๆ ๆๆๆๆๆ เวลา launcher ทำงานใหม่
ทุกครั้งที่กลับมาหน้า home ( ทำ 10 ครั้งเจอ 8 ครั้งครับ - -) ไม่ต้องอธิบาย กากเกิน

ปัญหาอยู่ที่ rom หรือเพราะผมได้เครื่องกาก เลือกไม่ดีอีกละครับ (ผมว่า android โครงสร้างมันไม่ลื่นพอ ผมเป็นคนใช้ android ที่ยอมรับ ส่วนนี้)
เท่าที่อ่านก็ dual core optimus 2x ก็ยังกระตุกได้ lg คงทำ rom มาไม่ดี :D
หรือแม้แต่ moto atrix รุ่นแรก เหมือนอยากรีบออกมากๆ ทำ rom มาสะหน่วงเลย

หรือว่ามันเป็นที่ดวงผมเจอเครื่องไม่ดี เอง ?
แต่ผมขอบาย android ตั้งแต่วันนี้ครับ !

ใช้ iphone มาเกือบเดือน เจอ fc แค่ 2 ครั้งเองครับ
แถมเวลาเปิดปิดกล้องก็ไม่หน่วง app drawer ก็ลื่นสมใจ ^^
android นี้เจอทุกวัน fc จนเซ็ง

ผมก็อยากจะรู้ว่า จะมีคนที่ใช้ android ยอมรับหรือเปล่าว่า android มันยังไม่ดีพอ ยังไม่ลื่นพอ
และวัสดุ มันอะไรกันนี้ครับ มือถือหลักหมื่น -*-

มันก็ขึ้นอยู่ที่ความพอใจนะครับ เงินใครเงินมันแค่ อธิบายส่วยของผม

เพิ่มเติมว่า สีของ keyboard ของ sony ก็อบ iphone ชัดๆ ถึงจะไม่เปะ แต่มันใกล้เคียงมาก !
..อีกครับ android แต่่ละเครื่อง อายุสั้นเหลือเกิน up os ใหม่ก็ไม่ได้ โดนลอยแพ จนเซ็งจิต
สนับสนุนเฉพาะรุ่นขายดี แต่ลูกหลายคุณมันเยอะเกิน galaxy tab มีใครนับรุ่นได้บ้างครับ ผมนับจนงง
นับรุ่นที่ถูกแก้ไขเพื่อให้ผ่านลิขสิทด้วยนะครับ 555

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 55 15:57:50

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 55 15:54:40

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 55 15:51:15

จากคุณ : boybakam
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 55 15:49:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com