Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พนักงาน dtac ไม่ยอมรับเอกสารแจ้งความ โดยที่เอกสารเรียนถึงผู้จัดการฝ่ายกฎหมาย dtec ติดต่อทีมงาน

ข้ออ้างถึงกระทู้นี้นะคะ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T11879525/T11879525.html

ขอออกตัวก่อนเลยนะคะว่าไม่ได้ซื้อเครื่อง dtac แต่ซื้อกับค่ายของ true
แต่เนื่องจากกระทู้ด้านบนที่พี่เขาทำเครื่องหายเหมือนกัน และเขาก็ซื้อมาจาก ais
แต่ dtac ให้ความร่วมมือดีมาก ผิดกับที่ตัวเองพบมาแบบฟ้ากับดิน
ก็เลยข้องใจทำไมบริการ dtac แต่ละที่ถึงต่างกันมากขนาดนี้คะ
...เดี๋ยวจะเล่าตั้งแต่ต้นนะคะ

เนื่องจาก iphone 4s หายเมื่อวันที่ 7 ที่ผ่านมา จึงรีบไปแจ้งความที่ สน.ลุมพินี
โดยที่คุณตำรวจออกใบบันทึกประจำวันให้ ในนั้นระบุเบอร์ สี ความจุ imei และ
serial no. ก็รีบแจ้งความให้เสร็จไวๆ ระหว่างนั้นก็ให้เพื่อน remote lock
เครื่องให้ก็พอถ่วงเวลาโจรได้หน่อย

แจ้งเสร็จก็รีบเอาไปยื่น ที่ true ฟิวเจอร์ รังสิต ก่อน แต่พนักงานบอกว่า
ถ้าจะให้เช็ค imei กับเบอร์หนังสือต้องเป็นตราครุฑ
อ้าวววว เอาวะ...ถือว่าโง่เองที่ไม่ถามให้ละเอียด ต้องกลับไปอีกรอบ
เพื่อเอาตราครุฑ เพราะจะได้เอาไปยื่นกับทั้ง 3 ค่าย
เพราะมีคนในพันทิปแนะนำว่าสามารถทำได้
(ถ้ามีครุฑ) เผื่อคนที่เอาเครื่องเราไปใช้กับค่ายอื่นนอกจาก true
ถ้าทางค่ายอื่นบล็อคให้ได้ (ถึงบล็อคไม่ได้ก็เป็น blacklist ได้
เท่าที่รู้มานะคะ) วันนี้ก็เลยกลับไป สน. อีกรอบ

ได้มาเรียบร้อยยยยย หนังสือของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ
ที่เรียนถึงผู้จัดการแผนกกฎหมาย (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ เพราะตอนนี้
เอกสารอยู่ที่คุณแม่) ส่งถึงทั้งทั้งสามค่าย true ais และ dtac
ครบถ้วนแล้ว ก็เอาไปยื่นที่ true ก่อนก็ไม่มีปัญหา ถ้าเราทราบข้อมูล
จะประสานงานกับตำรวจเอง และจะแจ้งให้เราทราบ
บริการใช้ได้้ (ก็เป็นเครื่อง true นี่นา)

ต่อไปก็ไปยื่น ais ต่อ ที่นี่บริการดีกว่า true อีก
ขนาดเราไม่ได้ใช้เบอร์เขานะเนี่ย ais บอกคล้ายกับ true
และบอกเพิ่มว่า หากมี sim ของทางเราใส่ไปในเครื่องที่เป็น
imei เราจะรีบแจ้งให้ทราบโดยเร็วที่สุด (ขนาดเราไม่ได้ใช้เบอร์
ais แถมเครื่องยังเป็นของ true อีกต่างหาก)

สำเร็จสองที่ นี่ที่สุดท้าย dtac สืบเนื่องจากกระทู้ด้านบน
ที่ทาง dtac ให้บริการดีมาก ก็เริ่มวางใจ...ไปถึงก็เล่าปัญหาให้ฟังว่า
"เราต้องการฝากหนังสือตราครุฑ ของ สนง.ตำรวจแห่งชาติ
ที่ส่งถึง ผจก.กฎหมาย dtac หน่อยได้ไหม เผื่อเจอซิม dtac
ใส่ใน เครื่อง imei ฉันก็รบกวนช่วยแจ้งนิดนึง"
(ถามคนที่เป็นโปรแกรมเมอร์มาว่ามันสามารถทำได้
แค่เขียนสคริปพร้อมล็อค imei ไว้
พอมีซิมใส่ปุ๊บก็รู้ อันนี้ไม่แน่ใจ เพราะเขียนเองไม่เป็น)

ในหนังสือตราครุฑเขียนใจความประมาณนี้

...ขอความร่วมมือ dtac ช่วยตรวจสอบว่ามีซิมในค่ายใช้
imei นี้หรือไม่ และหากมีก็ต้องการทราบตำแหน่งที่อยู่ของโทรศัพท์
ที่ใส่ซิม(dtac) เครื่องนี้ ถ้าหากพบให้ประสานงานกับตำรวจเจ้าของคดี...

คุยกันอยู่นานกับพนักงาน dtac สรุปได้ว่า dtac ไม่สามารถตรวจสอบ
บล็อค blacklist หรือแจ้งข้อมูลความคืบหน้าอะไรให้ได้ (เลยยยย)
ไม่สามารถช่วยอะไรได้ (เลยยยย) แถมบอกอีกว่า "ถึงน้องจะใช้เบอร์ dtac
แต่เป็นเครื่อง true พี่ก็ช่วยไรไม่ได้"
อ้าววววววว ออกตัวขนาดนี้...รู้สึกดีที่ทำเรื่องย้ายค่ายไป true จริงๆ

เออออ...ช่วยไม่ได้ก็ไม่เป็นไรงั้นฝากเอกสารไปละกัน เผื่อได้
ก็เลยยื่นตราครุฑไปให้บอกว่าฝากให้ผู้จัดการฝ่ายกฎหมายฯ ละกัน
เพราะตราครุฑทั้ง 3 ฉบับก็ขอความร่วมมือจากทั้ง 3 ค่าย
ก็เลยบอกว่าบอกว่า
"พี่คะงั้นรบกวนเซ็นรับเอกสารส่งให้ ผจก.กฎหมายหน่อยนะคะ"
แต่พนักงานปฏิเสธบอกว่า เซ็นไม่ได้........เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ dtac!!!!!

อ้าวเฮ้ยยยยย ก็บอกอยู่ว่าขอความร่วมมือเห็นไหมเนี่ย!!!!
(อยากจะบอกแบบนี้ใจจะขาด แต่อดกลั้นไว้)
แล้วหนังสือก็ส่งให้ ผจก.กฎหมาย dtac นะคับ
หน้าซองก็จ่า เรียนถึงใครก็มี สารวัตรเซ็นเรียบร้อยจะเอาไงอีก
สรุปว่า ยังไงก็ไม่รับ ...โอเคจบ

มีข้อสงสัย 2 อย่างค่ะ
1. ทำไมเจ้าหน้าที่ถึงไม่ให้ความร่วมมือกับตำรวจคะ
ทั้งๆ ที่หนังสือนั้นก็ส่งให้ผู้จัดการ dtac (ถึงเรื่องนี้จะไม่รู้ว่า
สามารถทำให้ได้หรือไม่ แต่พนักงานไม่น่าจะใช่คนปฏิเสธ
เอกสารฉบับนี้)

2. ทาง dtac สามารถตรวจสอบได้ไหมคะว่าซิมของ dtac
ไปใช้กับ เครื่อง imei ไหน ถ้าตรวจสอบได้จะประสานงาน
เฉพาะตำรวจ หรือรวมถึงเจ้าของเครื่องด้วยไหม
หากทราบว่าซิม dtac เบอร์ไหน ใช้เครื่องเรา
ก็สามารถทราบตำแหน่งที่อยู่ได้ใช่ไหมคะ

แก้คำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 55 20:03:11

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 55 19:49:56

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 55 19:45:40

จากคุณ : kassuda
เขียนเมื่อ : 11 เม.ย. 55 19:42:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com