Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

###FIXED ปัญหาโลกแตก บน iPhone - ปุ่มโฮมหรรษา ทำไมหนอแกจึงกดไม่ค่อยลง### ติดต่อทีมงาน

หลายคนคงจะมีปัญหากับเจ้าปุ่ม Home ใน iPhone กันนะครับ ซื้อมาใช้ไปนานๆ กดไม่ค่อยลง ทำให้หลายคนเซงกับปัญหานี้ [รวมถึงผมด้วย 555+]

ปุ่ม Home ทำหน้าที่ปิด Applications, กดค้างเพื่อสั่งงานด้วยเสียง [Voice Control] หรือ Siri บน iPhone 4S, กดสองครั้งเพื่อเปิด Multitask Bar เพื่อสลับโปรแกรม

เคลลองคิดเล่นๆไหมครับ ว่าวันๆนึงเรากดปุ่ม Home ไปมากแค่ไหนกัน [ผมไม่เคยนับ แต่เอาเป็นว่ามันเป็นตัวเลขที่น่าตกใจพอสมควรเลยล่ะครับ]

วงจรของปุ่ม Home ประกอบไปด้วย ตัวปุ่ม กับ IC ซึ่งทำหน้าที่ส่งสัญญาณไปที่ Logic Board ว่า User กด Home แล้วนะ ซึ่งเจ้าตัวนี้แหละครับ มีปัญหา เนื่องจากเรากดไปนานๆ หน้าสัมผัสที่มีคาร์บอนติดอยู่ มันจะหายไป เป็นผลให้กดไม่ติด ร้ายแรงยิ่งกว่านั้น
...
...

กระทู้ประเภทที่ว่า ให้กด ปุ่ม Lock Screen ค้างไว้ ในขณะที่เปิดโปรแกรม แล้วก็นวดปุ่มโฮมเบาๆ เดี๋ยวมันจะกดได้เอง "เป็นกระทู้ที่มีผลทางด้านจิตใจ" ของผู้ใช้มากกว่าครับ ในขณะที่ Apple บอกอยู่ในคู่มือว่าวิธีการนี้มันเป็นวิธี ยกเลิก หน้าจอปิดเครื่องเพียงเท่านั้น

กระทู้อีกประเภท จะบอกว่าให้ใช้น้ำยาเช็ดกระจก อัดไปตรงปุ่ม Home อันนี้ไม่แนะนำครับ เพราะลองแล้วไม่ได้ผล เนื่องจากปุ่ม Home มันมีที่กั้นไม่ให้อะไรเข้าไปในเครื่องได้อยู่แล้วครับ

แล้วถ้าอยากซ่อมปุ่ม Home เองล่ะ จะทำยังไงดี???

แน่นอนครับ เหตุผลที่ผมตัดสินใจซ่อมเอง เนื่องจาก

1.เครื่องหมดประกันแล้ว เกือบจะเข้าปีที่ 2 แล้วครับ
2.บ้านอยู่ไกลความเจริญ
3.ไม่ไว้ใจช่าง กลัวโดนยำอะหลั่ย
4.ซ่อมเองถูกกว่าซ่อมร้าน แถมยังเป็นการเรียนรู้อีกด้วย

จากคุณ : Next Station The Moon
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 55 16:38:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com