Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Review] เหตุผลทำไมเครื่องนอกของ Galaxy Note จึงเป็นที่นิยม ผมจะบอกให้ฟังดังนี้นะครับ ติดต่อทีมงาน

งด PM สอบถามร้านค้าแล้วนะครับ มีหลายคนชีทางในกระทู้เยอะแยะแล้วครับ พอดีมีคนหมั่นไส้ว่าผมเป็นหน้าม้าเยอะแล้วล่ะ 555 ^^"

***บทความนี้เป็นความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณของท่านในการอ่าน และรับฟังข้อมูลนะครับ

หลายท่านถามกันเหลือเกินเรื่อง galaxy note ว่าจะซื้อศูนย์หรือว่านอกดี วันนี้ผมจะมาเสนอมุมมองของผมให้ฟังนะครับ

ขอยกตัวอย่างราคาก่อนนะครับ

ราคาศูนย์อย่างเป็นทางการ 22,900 (หรืออาจจะร่วมโปรบางศูนย์ ที่จะถูกกว่านี้ลง แต่อันนี้ต้องบอกว่าได้ไม่เท่ากันแต่ละคน เลยขอยืนราคากลางก่อนนะครับ)

ราคาเครื่องนอกสีดำวันนี้่ 15XXX

ราคา amazon 521 U.S. dollars = 16 489.429 Thai baht

ราคา ebay 519 U.S. dollars = 16 426.1299 Thai baht

ตามความเห็นที่ 97# บอก ถ้าถามว่าเป็นไปได้มั้ยที่ประเทศฮ่องกง ที่ปลอดภาษี+ย่านร้านส่ง จะราคามือ 1 ต่ำกว่า 15000 ผมว่าเป็นไปได้แน่นอน

พูดง่ายๆคือตอนนี้ศูนย์ไทย แพงมากๆ เมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ

ในความคิดผม ตอนนี้ศูนย์ไทยน่าจะปรับลงมาราวๆ 17900-18500(ก่อนหักส่วนลดอื่นๆ) ได้แล้วนะครับ ไม่งั้นขายยากต่อไปแน่นอน

เมื่อหักลบแล้วราคาเครื่องนอกกับศูนย์ต่างกัน 5XXX-7XXX ถามว่าเยอะมั้ย บอกได้เลยว่าเยอะมากๆครับ

แล้วไอ้ 5XXX-7XXX ที่ว่านี่ต่างกันตรงไหนบ้าง?

1 ด้านการใช้งาน

=ไม่ต่างกันเลย ตัวเครื่อง model เดียวกัน รองรับ3G ทุกค่ายเหมือนกัน ลงรอมไทยได้ ลงภาษาไทย เมนูไทยได้หมด

2 ด้านอุปกรณ์ในกล่อง

= สำหรับเครื่องนอกได้ดังนี้ แบต ปากกา หูฟังinear จุกยาง3คู่ สายดาต้า adaptor ตัวแปลง micro sim คู่มือ
= ต่างจากศูนย์คือ ศูนย์มีแผ่น speednaviให้ และไม่มีตัวแปลง micro sim (สำหรับ speednaviนั้น คุ้มค่าต่อ 7xxx ที่ต่างกันมั้ย อันนี้ท่านคิดเอง)

3 ด้านการรับประกัน

= ศูนย์รับประกัน 1 ปี แกะกล่องมาเจอเครื่องเสียหรือเจอdead pixel เผลอๆไม่ยอมให้เปลี่ยน

= นอก ประกันเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วัน เจอ dead pixel 1 จุดก็เปลี่ยนได้

4 ด้านการบริการ

= ศูนย์ เอ่อ.....ประกันซัมซุง ทุกท่านย่อมทราบชื่อเสียงดี ว่าเป็นอย่างไรบ้าง แต่อย่างน้อยก็อัพรอมศูนย์ให้ มีปัญหาแก้ไขให้ได้บางอาการ อาจต้องทิ้งเครื่องไว้

= นอก อัพรอมให้ได้เหมือนกัน(ฟรี) สำหรับผู้ใช้ไม่เป็น ร้านลง apps ให้ฟรี ตลอด 1 ปี

5 ด้านการชำระเงิน

= ศูนย์ มักจะมีผ่อน 0% ให้ท่านอยู่แล้ว

= นอก ร้านมีรับชำระผ่านบัตรเครดิต(ชาร์จ 3%) ดอกเบี้ยต่ำสุด 0.69% สูงสุด 10 เดือน หรือบัตร aeon, first choice สูงสุด 18 เดือน

สมมติวันนี้ท่านไปซื้อ power buy วันนี้ราคาเต็ม 22900 รูดบัตรเครดิตบางแบงค์ ลด5% เหลือ 21755 บาท ตกผ่อนเดือนละ 2175.50 บาท

สมมติท่านไปซื้อเครื่องนอกวันนี้จ่ายผ่านบัตรเครดิต ราคา 15XXX เจอชาร์จ 3% กลายเป็น 15XXX บาท ดอกเบี้ยบัตร 0.69% ตกประมาณ 1XX บาทต่อเดือน ประมาณแล้วผ่อนเดือนละ 16XX บาท

ต่างกันเดือนละเกือบ 500 บาท (คุ้มมั้ยอันนี้ลองพิจารณาดูกันเองนะครับ)

6 ขาชอบลงรอม

=เครื่องศูนย์ ลงรอมนอก แฟลชต่างๆไป เจอเครื่องหมาย " ! " บนหน้าจอนี้ถือว่าหมดประกันเลยนะครับ ต้องแก้อีก แต่ถ้าอัพพลาดล่ะ เปิดไม่ติดจะทำไง ไปเข้าศูนย์ปุ๊ป ศูนย์เปิดเครื่องมา เจอ " ! " ศูนย์ก็ไม่รับนะครับ

หรือคิดว่าลบ " ! " ออกได้แล้ว แต่แฟลชไม่เข้า บู๊ตไม่ได้ เข้าศูนย์ไป บางศูนย์จะเข้าไปดูข้อมูลใน internalSD ของท่าน หากมีโฟลเดอร์พวกเกี่ยวกับ root หรือ superuser ก็หมดประกันอีกนั่นแหละครับ

= เครื่องนอก แฟลชไปเถอะ หากเกิดปัญหาก็แก้เอง แต่ก็มีบอร์ดของชุมชนผู้ใช้มากมาย ที่จะคอยช่วยเหลือท่านอยู่แล้ว

สรุป

ผมไม่ได้จะบอกว่าเครื่องนอกดีกว่าทุกอย่าง แต่ส่วนต่างประมาณ 5XXX-7XXX มันมากมายเหลือเกิน อยากให้ท่านพิจารณาไตร่ตรองให้รอบคอบ

หากท่านไม่อยากคิดอะไรมาก+ไม่เสียดายส่วนต่าง ก็จัดเครื่องศูนย์ได้เลยครับ ความอุ่นใจของแต่ละคนตีเป็นมูลค่าไม่เท่ากัน

ย้ำว่าไม่ชัวร์ กลัว เล่นไม่เป็น ความรู้ด้านนี้ยังไม่มาก ยังศึกษาไม่พอ ไม่พร้อมจะแก้ไขเบื้องต้นเอง ผมว่าซื้อเครื่องศูนย์ไปเลยครับ

ส่วนเครื่องนอก สำหรับผู้ที่เล่นเป็นอยู่แล้ว ผมว่าคุ้มครับ ขายต่อตอนนี้ขาดทุนไม่ถึง 1000 ด้วยซ้ำ

ผมกล้าซื้อ สองเครื่องพร้อมกัน ส่วนต่างเป็นหมื่น แถมได้สีชมพูที่หายากด้วย สำหรับผมคุ้มแล้วครับ ผมมีความสุขที่ได้ซื้อราคานี้

ส่วนใครคิดว่าเครื่องนอกก็คือหลุด QC เครื่องยำ เครื่องบิวท์ ฯลฯ อันนี้แล้วแต่จะคิดครับ แต่ละคนมีวิจารณญานเป็นของตัวเอง โตกันแล้วครับ หรือถ้าจะบอกว่า amazon+ebay เป็นพันๆเครื่อง หลุดQC หมดหรือบิวท์หมด อันนี้ตามความคิดเลยครับ ^^"

บทเสริม วิธีตรวจสอบเครื่อง

เครื่องใหม่แกะกล่อง จะต้องมีสติ๊กเกอร์หุ้มทั้งด้านหน้า ด้านหลัง ด้านข้างหมดนะครับ

เปิดฝาหลังดู เชค S/N + EMEI ว่าตรงกล่องมั้ย  ดูรอยน็อตว่าเคยถูกไขมั้ย

พอเปิดเครื่องเสร็จ ให้เข้าไปลองโทรออก โดยกดตามดังนี้ *#0*#

เครื่องจะเข้าเมนู test ต่างๆ  อันนี้ท่านต้องเชคให้หมด ดูจอ ลำโพง ทัชสกรีน S-pen การพลิกหน้าจอ กล้องหน้า-หลัง

พอเสร็จแล้วลองโทรเข้า-ออก หาใครซักคนดู ลองคุยซัก 2-3 นาที

โดยปกติถ้าผ่านตามนี้ก็ไม่น่าจะเสียอะไรแล้วครับ ถ้าผ่านไป 2-3 วันถ้ามีอาการใดๆก็รีบกลับไปร้านที่ซื้อ ร้านจะเปลี่ยนให้มั้ยขึ้นอยู่กับร้านหรือศูนย์ที่ท่านเลือกครับ

เห็นมีแต่คนบอกว่าผมสมรู้ร่วมคิดร้าน ได้ผลประโยชน์ ฯลฯ

สิ่งที่ผมมาบอกนี้สมควรมั้ย แล้วแต่สมองคนเราจะคิดครับ

ผมบอกแล้วว่าไม่เกี่ยวข้อง ร้านไม่ได้เป็นเพื่อนเป็นญาติผม ผมไม่ได้อะไรจากร้านแม้แต่อย่างเดียว ใครเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่สมองคนนั้น

โปรโมทเครื่องนอกก็เพราะมันถูก เครื่องไทยมันแพง ใครคิดว่าเครื่องไทยคุ้มกว่าก็ไปซื้อเครื่องไทยครับ ง่ายๆ

ใครถามร้านที่ผมซื้อ ผมก็ยินดีตอบ ไม่มีความจำเป็นต้องปิดบัง ถ้าบอกแต่ราคา หาซื้อจริงไม่ได้ ต่างอะไรกับผมโกหก งั้นผมบอกว่าขาย 9900 ก็ยังได้ แต่ไปหาเอาเอง หาที่ไหนไม่รู้

ส่วนใครที่ทราบร้านแล้ว จะซื้อไม่ซื้อก็เรื่องของเขา ผมไม่ได้เอาปืนไปจ่อหัวใครซื้อครับ โตแล้ว คิดกันเองเป็น

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 55 19:41:11

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 55 19:40:47

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 55 16:54:31

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 55 15:00:55

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 55 14:20:39

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 55 14:03:29

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 55 17:10:17

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 55 16:21:09

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 55 16:04:51

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 55 15:55:49

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 55 15:43:13

จากคุณ : Shooter_MVP
เขียนเมื่อ : 26 พ.ค. 55 15:32:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com