Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คิดให้ดีก่อนซื้อมือถือ 3G 990 บาท Truemove H Golive 3G+ ครับ ติดต่อทีมงาน

Update ตอนนี้ทาง True ได้แก้ข้อมูลหน้าเว็บแล้วครับ หลังจากที่ตั้งกระทู้นี้ครับ จากตอนแรกที่ไม่ได้ระบุว่าใช้ได้เฉพาะ Truemove H เท่านั้น ตอนนี้ได้เพิ่มข้อความ -เฉพาะเครือข่ายทรูมูฟ เอช 3G+ ในระบบ 850MHz เท่านั้น ลงไปในเว็บแล้วครับ
และมีการเพิ่มข้อความนี้ลงไปด้วยครับ
Internal 512 MB RAM, 1GB ROM, free memory 44 MB
แสดงว่าทาง True เห็นกระทู้นี้แล้วครับ
กล่องเค้ามี Sticker ติดไว้ตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่ในเว็บสำหรับคนที่ซื้อออนไลน์ไม่ได้ลงครับ

คำเตือน ถ้าคุณคิดว่าเห็นราคาเครื่องถูกจะเอามาใช้กับเครือข่ายอื่นเพื่อเล่นเน็ต แทน Aircard เช่น Dtac TOT 3G รวมทั้ง Truemove 2G หรือ AIS เพื่อเอาไว้โทรศัพท์อย่างเดียว และคุณไม่ได้ต้องการใช้เครือข่าย Truemove H
ห้ามซื้อเด็ดขาดครับ เพราะมันใช้ไม่ได้ ถ้าใส่ซิมเครือข่ายอื่นจะเปิดไม่ได้ครับ มันจะขึ้นให้ใส่รหัสครับ เครื่องมันล็อคซิมไว้ครับ

ผมไปซื้อมา 990 จาก 7-Eleven เพื่อจะเอามาใช้แทน Aircard ตัวเก่าที่เสีย
แต่พอลองเปิดเครื่องแล้ว ไม่ต่างจากมือถือจีน No Name เลยครับ
แย่กว่า G-Net และ I-Mobile อีกครับ ตัวเครื่องรวนไปหมดเลยครับ
ตัว Firmware มี Bug ด้วยครับ เปิดไฟล์แล้วดับเองครับ
มีฟังก์ชัน Webcam ด้วยครับ โดยสามารถใช้เป็น Webcam ได้ โดยต่อสาย USB ที่เคยเห็นมีแต่โทรศัพท์จีนเท่านั้นที่มีครับ
จากการค้นหาผู้ผลิตด้วย IMEI ก็ไม่พบข้อมูลบริษัทที่ผลิตครับ

ที่สำคัญคือตัวเครื่องรองรับ
2G 900/1800
3G 850/2100 ครับ
จากการสังเกตุที่สามารถ Scan เจอสัญญาณ TOT 3G ได้ครับ
แต่ตัวเครื่องถูกล็อคให้ใส่ได้เฉพาะซิม Truemove H เท่านั้นครับ
ไม่สามารถใส่ซิมอื่นได้เลย ไม่ว่าจะเป็น AIS Dtac หรือ Truemove ครับ
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ามันถูกกฏหมายรึเปล่าครับ นึกว่าบ้านเราจะไม่มีเครื่องติด Contact แล้วครับ ถ้าใส่ซิมอันอื่นเข้าไปมันจะขึ้นว่าให้ใส่รหัส NP Code ครับ

ซึ่งในเว็บไม่ได้เขียนว่าใช้ได้เฉพาะเครือข่าย Truemove H เท่านั้น
เขียนแค่ว่าใช้ได้เฉพาะ 3G 850 Mhz ครับ ทำให้เข้าใจว่าใช้ได้เฉพาะความถี่ 3G 850 Mhz แต่จริงๆ แล้ว เครื่องได้ทำการบล็อคซิมของเครือข่ายอื่นด้วยครับ
ทั้งที่เขียนว่าไม่มีสัญญาผูกมัด แต่ใส่ซิมเครือข่ายอืนไม่ได้ครับ

ลองเลื่อนไปดูความเห็นที่ 14 ดูครับ สเปคเครื่องไม่ตรงกับในเว็บและในโฆษณาครับ
สเปคในเว็บก็มั่วมากครับ
http://www3.truecorp.co.th/truemoveh/product/detail/373/GoLive_3G_

Internal 1Gb ROM, 512 Mb RAM
CPU - 611MHz.
นี่มันเป้นแค่มือถือจีนธรรมดา ไม่ใช่ Smart Phone ครับ
มั่วในเว็บไม่พอ วิดีโอใน Youtube ก็มั่วอีกครับ

ขอโทษด้วยครับที่ไม่มีรูป เพราะเอาของไปคืนและเอาเงินคืนมาเรียบร้อยแล้วครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ค. 55 22:25:56

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ค. 55 22:17:20

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 55 14:27:55

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 55 12:42:37

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 55 12:40:10

จากคุณ : Cyber-Stein
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 55 11:23:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com