Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++อย่ายัดเยียดให้ซื้อเลยนะคะ...พี่ใจไม่รักอ่ะ+++ ติดต่อทีมงาน

นี่เป็นกระทู้แรกในห้องนี้เลยนะคะ  ปกติเล่นแต่ชานเรือน โต๊ะแป้ง แล้วก็เฉลิมไทย
แต่นี่ขอระบายซักนิดละกันนะคะ  กับพฤติกรรมของร้านขายมือถือ ( ส่วนใหญ่ )

จะซื้อโทรศัพท์เครื่องใหม่ OPPO find5 ไปเดินถามที่ร้านในโลตัส
คนขาย+ " ที่ร้านไม่มีขายหรอกค่ะ มีคนใช้ด้วยหรอยี่ห้อนี้อ่ะพี่

เรา+++ มีสิก็พี่ไงใช้อยู่ find3 ใช้ดีนะ สเปคดีด้วย บลา บลา

คนขาย+ เปลี่ยนมาใช้ I5 เหอะพี่ ใคร ๆ ก็อยากได้ ที่ร้านสั่งได้ ด้วยนะคะ ของหายากด้วย ดีอย่างโน้นดีอย่างนี้...แต่ถ้าพี่เงินไม่พอที่ร้านมีแบบผ่อนกะทางร้านด้วยนะคะ อย่าไปเอาเลยพวกโทรศัพท์ไม่มียี่ห้ออ่ะ ใครเห็นอายเค้าแย่เลย...ขนาดเด็กประถมยังอยากได้ Iphone เลยพี่

เรา+++ น้องคะที่พี่ไม่ใช้ Iphone ไม่ใช่พี่ไม่มีเงินหรือพี่ตกยุคนะคะ แต่พี่ไม่ชอบอ่ะ มันไม่ได้สำคัญกะชีวิตพี่ขนาดนั้น พี่ชอบยี่ห้อนี้และเห็นว่าใช้แล้วดีสำหรับพี่ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ....ขอบคุณมาก

เดินออกจากร้านเงียบ ๆ แต่ดันได้ยินมันพูดลับหลังกะน้องอีกคนว่า
โธ่เอ๊ย ! ก็ไม่มีเงินนั่นแหละ โทรศัพท์จีนราคาหมื่นกว่าจะมาเทียบ
กะIphone ได้งัย ขนาดให้ผ่อนกะที่ร้านนะยังไม่เอาเลยว่ะ

เรา+++ เดินกลับไปอีกรอบ แล้วแหกปากบอกไปเลยว่า " นี่น้องพี่ขับรถราคาเป็นล้าน บ้านก็มีเป็นของตัวเอง ( ถึงจะผ่อน bank ก็เถอะ ) กะอีแค่โทรศัพท์ราคา 2 หมื่นกว่าบาท พี่ไม่ซีเรียสหรอกค่ะ ถึงพี่ไม่ใช้ Iphone แต่พี่มีเงินใช้โดยไม่ต้องทำงานนะคะ อย่าให้พี่พูดแรง ๆ กว่านี้ เพราะพี่กะน้องต้องเห็นหน้ากันอีกนานเลยค่ะ ( เราไปซื้อของและพาลูกไปเล่นแทบทุกวันค่ะ )
  พร้อมกับทิ้งนามบัตรให้ไปใบหนึ่ง( เราเป็นเซลล์ขายบ้าน ) " ถ้าน้องสนใจบ้านเดี่ยวราคาในแบบที่น้องผ่อนได้ บอกพี่นะคะ เด๋วพี่คิดราคาพิเศษให้ ) แล้วก็เดินออกมาอย่างสะใจ  ส่วนน้องคนขายได้แต่ยิ้มอาย ๆ และรับคำเบา ๆ ว่า ค่ะ ๆ ...ทีหลังอย่าทำแบบนี้นะคะ  ต่างคนต่างจิตใจอ่ะนะ  บางคนไปเดินดูเพราะมียี่ห้อในใจที่เลือกไว้แล้ว  ส่วนบางคนไปเดินดูเพราะยังไม่ได้ตัดสินใจ  ถ้าหากว่าคนซื้อขอคำแนะนำ  เราว่าคนขายควรเสนอแนะจะดีมั๊ย  อย่าพยายามโน้มน้าวให้เค้าเปลี่ยนใจเลย  เพราะว่าเค้าคงอึดอัดเหมือนที่เรารู้สึกแน่ ๆ

ปล.  เราแก้ไขสรรพนามแทนตัวนะคะ  เพราะเป็นคำหยาบน่ะค่ะ  เราก๊อปมาจากในเฟสที่เราตั้งไว้ให้เพื่อน ๆ อ่านน่ะค่ะ  คำพูดบางคำไม่สุภาพ  เราขออภัยด้วยนะคะ

##### กลับมาไขข้อข้องใจของหลาย ๆ ท่านนะคะ  เรื่องนี้ไม่ใช่นิยายค่ะ
กรุณาอย่าคิดว่าเราแต่งเรื่องมาเพื่อดิสเครดิตใครเลยนะคะ  เราแค่เจอเหตุการณ์
แย่ ๆ ก็เลยอยากจะมาเล่า  มาระบาย  มาแชร์ให้บางท่านได้รับรู้แค่นั้นเองค่ะ
ลองเอาชื่อ login เราไปเสิร์ชดูได้นะคะ  เราไม่เคยมาตั้งในห้องนี้  หรือเป็นพวกหน้าม้าอะไรใด ๆ ทั้งสิ้น  ถ้าหากว่ากระทู้เราทำให้ท่านใดต้องเดือดร้อนหรือไม่พอใจ  แจ้งลบได้เลยนะคะ  บอกตรง ๆ ว่ารู้สึกไม่ดีเลยที่ถูกมองว่ามานั่งแต่งนิยาย

อันนี้เฟสเราค่ะ  ลองเข้าไปอ่านดูนะคะ  แล้วคุณจะรู้ว่าเรื่องราวเป็นยังไง
https://www.facebook.com/narisara.auy/posts/10151224370444438?notif_t=like

เข้ามาตั้งกระทู้แรกก็เจอรับน้องซะแล้ว ^_^ ไม่เป็นไรค่ะ  นานาจิตตังนะคะ

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ย. 55 18:31:25

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ย. 55 12:43:06

จากคุณ : รักของเรา...หวานซ่อนเปรี้ยว
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 12:26:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com