Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พ่อผมไปรับซิมฟรี Truemove H มาเพราะความไม่รู้ ติดต่อทีมงาน

ปัจจุบันพ่อผมอายุ 64 ปี ไม่ได้ทำงานแล้ว ใช้มือถือ samsung รุ่นเก่าๆ

เมื่อวันที่ 18 ตุลาคมที่ผ่านมา มี Dealer แจกซิมฟรีของ Truemove H เข้ามาเสนอซิมฟรีให้ โดยบอกพ่อผมว่า "ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ เลย"

ด้วยความไม่รู้ของพ่อผม Dealer คนนั้นก็ขอเลขบัตรประชาชนของพ่อผมไป เพื่อทำการเปิดเบอร์ โดยที่พ่อผมไม่ต้องทำอะไรเลย เพราะพ่อผมคิดว่าจะไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ตามมา เหมือนที่ Dealer คนนั้นบอก และไม่ได้บอกให้คนทางบ้านทราบด้วยว่ารับซิมฟรีมา

ล่าสุดเมื่อวันอังคารที่ 6 พฤศจิกายน มีจดหมายแจ้งค่าใช้จ่ายของ Truemove H มาที่บ้าน แจ้งยอดใช้จ่ายตามโปรโมชั่นจำนวน 160 บาท จากยอดโปรโมชั่นรายเดือน 899/เดือน ซึ่งพ่อผมงงมาก เพราะซิมฟรีที่ได้มายังไม่ได้แกะใช้งานเลย

เมื่อวานนี้ผมเลยเข้าไปติดต่อขอยกเลิกเบอร์ Truemove H ที่ช้อปทรู ฟิวเจอร์รังสิต จนท.แจ้งว่าจะยกเลิกก็ได้ แต่ก็ต้องชำระค่าใช้จ่ายตามใบแจ้งค่าบริการที่ได้รับนั้นก่อน ซึ่งเช็คยอดใช้จ่ายเมื่อวานนี้เพิ่มขึ้นมาอีก 150 กว่าบาท รวมในใบแจ้งยอดอีก 160 บาท รวมๆ แล้ว 300 กว่าบาทเลยนะครับ ทั้งๆ ที่ซิมยังไม่ได้แกะใช้งานเลยแม้แต่ครั้งเดียว

กรณีแบบนี้ ถือว่าเป็นการหลอกลวงให้พ่อผมเปิดเบอร์ Truemove H โดยไม่ตั้งใจหรือเปล่าครับ อาศัยความไม่รู้ของคนทั่วไป หลอกว่าไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ อาจจะแจ้งว่าเป็นซิมฟรีแบบรายเดือน แต่บอกรายละเอียดไม่หมด คนที่ไม่รู้ก็รับซิมฟรีมาเพราะคิดว่าไม่มีค่าใช้จ่ายถ้าไม่ได้เปิดใช้งาน

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ถือว่าเข้าข่ายหลอกลวงหรือเปลาครับ แล้วถ้าพ่อผมไม่จ่ายเงินจำนวน 300 กว่าบาทนั่น จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่า

และผมจะแก้ปัญหายังไงได้บ้างในกรณีนี้ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Djin
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 55 10:36:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com