Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือถือกล้อง fix focus คุณภาพสูง. สอบถาม ติดต่อทีมงาน

กล้องในมือถือสมัยนี้มีสองแบบ auto focus. และ. fixed focus

ผมเคยใช้ nokia e6 ความละเอียด 8 Mega pixels. ให้ความประทับใจในการใช้งานภ่ายภาพดีครับ
คือเวลาเดินๆไปต้องการเก็บภาพเหตุการณ์ หรือขับรถไปเจอป้ายกดถ่ายทันทีมันสะดวกดี และถ่ายวีดีโอปรกติก็ไม่หลุดโฟกัส.และก็มีปุ่มตรงกลางเป็นปุ่ม shutter ครับ แล้วก็ที่สำคัญ pixel มันสูงทำให้เก็บตัวอักษรตามป้ายมาอ่านได้ชัดรู้เรื่องดี

แต่ทั้งหมดนี้วัถตุที่ถ่ายมันก็ต้องอยู่ห่างจากกล้องนะครับ แต่ถ่ายพวกนามบัตรหรือหนังสือนี่ไม่ไหวครับ

ส่วนพวกโนเกียรุ่นใหม่ที่กล้อง fixed focus นี่ไม่เข้าใขทำไมทำ pixel กันน้อยจังครับถ่ายตัวอักษรตามป้ายแล้วก็ไม่ชัดครับ

แต่ใช่ว่าออโต้โฟกัสนะไม่ดีนะครับ เพียงแต่มันต้องใช้สมาธีในการถ่ายมากกว่านิดนึง

เรื่องที่อยากสอบถามคือ มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนบ้างครับทึ่เป็น fixed focus คุณภาพสูงๆบ้างครับ แล้วก็มีปุ่มสำหรับ shutter ด้วยครับ  ขอบคุณครับ

จากคุณ : วิมุต
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 55 02:52:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com