Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการเคลม iPad mini กับApple Online Store ติดต่อทีมงาน

วันนี้ตอนเที่ยงโทรไปเคลมiPad miniมาครับ โทรไปApple

รอบแรก พอพนักงานรับ ผมบอกเลย Can I speak to thai people?

เค้าก้อให้รอประมาณ2นาที กลับมาบอกพนักงานไทย ไม่ว่างเลย

แล้วเค้าถามว่ามีปัญหาอะไรหรือป่าว

ผมก็บอกว่า my iPad mini have a dust under the screen

แล้วเค้าก็ถามเบอร์โทรผมกับรหัสไปรษณีย์ ผมก็ไม่เข้าใจว่าเค้าจะทำอะไรเพราะผมฟังไม่ออก

แล้วเค้าก็ให้เบอร์ที่เป็น Technical support ของประเทศไทยที่เป็นเบอร์02มา

ผมโทรไปก็เป็นฝากข้อความ เลยรอ 40นาทีแล้วโทรไปใหม่

รอบที่2 พอพนักงานผู้หญิงรับ ผมบอก Can you speak Thai?

เค้าตอบว่า I'm sorry I can't speak Thai มีปัญหาอะไรให้ช่วยมั้ย

ผมก็บอกปัญหาไปแบบเดิม แล้วเค้าก็พูดอะไรไม่รู้ฟังไม่ค่อยออก

ผมเลยบอก i can't understand I'm not good in english

แล้วก็บอกCan I speak to thai people รอซักพัก

ผมก็ได้คุยกับพนักงานคนไทยผู้ชาย

ตอนแรกก็ดีใจมาก ได้คุยภาษาไทยซักที พอบอกปัญหาอะไรเสร็จ

เค้าบอกเค้าเป็นฝ่ายเทคนิค ไม่มีอำนาจในการให้เปลี่ยนหรือไม่ให้เปลี่ยน

คนตัดสินใจอยู่ที่ฝ่ายขาย เค้าบอกให้ติดต่อกลับไปใหม่ตอนบ่ายๆ

ผมก็นั่งคิดอยู่ซักพัก จะเอายังไงดี ผมเลยโทรไปเปนรอบที่3

รอบที่3 พนักงานผู้ชายรับ ผมเลยบอกว่า the iPad mini that I recieved at xx november
have a problem is dust under screen and home botton is loose. Can I exchance for a replecement

เค้าตอบมาว่า no problem แล้วก็เค้าก็พูดว่าอะไรไม่แน่ใจฟังไม่ค่อยออก น่าจะเป็นชั่วโมงที่ผ่านมาเคยโทรมาแล้วใช่มั้ย

ผมก็ตอบ Yesไปหลายรอบเพราะไม่รู้เค้าเข้าใจเรามั้ย เค้าก็ทวนเลขOrderเรา ถามชื่อ ที่อยู่เรา

แล้วก็บอกว่าจะส่งคนมา Collect iPad in Friday แล้วก็จะได้Email (แต่ผมไม่ได้emailเลย)

เค้าก็บอกว่า Do you have anything can I help you sir? ผมก็รีบตอบไป everything is OK thankyou byebye

ถึงตอนนี้ดีใจมากกว่าจะจบ รอคนไทยมา3วัน สุดท้ายตัดสินใจพูดอังกฤษมั่วๆเลย

สุดท้ายก็มานั่งคิด เค้าคงคิดว่าเรามีปัญหาให้ช่วยเฉยๆเลยให้คุยกับฝ่ายเทคนิค
ถ้าอยากเปลี่ยนก็ต้องบอกเค้าไปตรงๆจะได้เปลี่ยนตั้งแต่ทีแรก
รอEmail ไม่มาซักที แต่เข้าไปดูสถานะใน apple online store ก็เปลี่ยนเป็นReturnแล้ว มีreturn numberแลัว
หวังว่าคงจะมารับตามกำหนด ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับไม่ได้รับEmailหรือปล่าว

จากคุณ : Extractor
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 55 22:44:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com