ไม่น่าเชื่อ T39m รับสัญญาณ DTAC ได้จากระยะทางถึง 13 กม.

วันนี้ (ตอนนี้) เครือข่าย DTAC ที่อำเภอผมเจ๊งครับ (พลอยทำให้ Leased Line ของ UIH เจ๊งไปด้วย) แต่ก็ทำให้ผมพบกับความน่าทึ่งครับ คือ T39m ตัวเก่งของผม มันไปรับสัญญาณจากเสาของอำเภอเมืองแทน ซึ่งห่างออกไปราว 13 กม. มีสัญญาณขึ้นมา 1-2 ขีด ใช้โทรเข้า-ออกได้ ใช้งานในบ้านชั้นล่างด้วย ไม่ใช่ที่โล่ง (แต่ห้ามเดินไปเดินมานะครับ)

ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ แค่เล่าสู่กันฟัง เพราะเท่าที่รู้มา ระยะหวังผลของ GSM1800 สำหรับใช้งานในอาคาร มันแค่ 4-5 กม. เท่านั้นเอง (ถ้าเป็น GSM900 ก็ได้ราว 7-8 กม.) ถ้าไกลว่านั้นก็ต้องที่โล่ง

ปล. 2-3 เดือนก่อน เคยมีคนโพสต์บอกว่าเอา T39m ไปเที่ยวภูเขา แล้วรับสัญญาณจากเสาที่ห่างไปราว 30 กม. โทรเข้า/ออกได้

จากคุณ : meam - [ 28 ก.ย. 46 11:01:58 ]