Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขออนุญาต ชีแจง แทน ทหารพลร่มป่าหวาย กรณี หน้าศาลปกครอง นะครับ

ออกตัวก่อนว่า ผมเป็นฝ่ายเสื้อแดงนะคับ

เห็นมีคนโจมตี ทหาร ในชุดพราง ใส่หมวกแบเร่ต์แดง อาวุธครบมือ ที่เข้ามารักษาการณ์บริเวณศาลปกครอง พอดี รู้จัก คนจากหน่วยนี้หลายคน แล้วเค้าฝากมาชี้แจง
    อีกอย่าง ผมก็อยุ่ในหน่วยลักษณะนี้เหมือนกัน ก็เลยเข้าใจเค้าพอสมควร

เราต้องแยกพิจารณาเป็นสองส่วนนะครับ

อย่างแรกคือ เพราะอะไร ทหารชุดนี้ถึงต้องมีอาวุธครบมือ

ทหารชุดนี้มาจาก ศูนย์สงครามพิเศษลพบุรี เป็นหน่วยรบพิเศษ ถือว่าเป็นหน่วยรบหลัก
    เปรียบเทียบได้กับ ชุด เนรศวร261 หรือชุด อรินทราช 26 ซึ่งเป็นชุดจู่โจมของตำรวจ
    เนื่องจากเป็นหน่วยรบหลัก จึงไม่ได้ไว้ใช้ควบคุมฝูงชน อาวุธที่ใช้จึงเป็นอาวุธของหน่วยรบทั้งสิ้น
    จึงไม่น่าแปลกใจที่มีอาวุธสงคราม เต็มพิกัดครับ

ทหารที่เสียชีวิตทางภาคใต้
    ทหารที่เข้าไปช่วยคนไทย ในเขมร กรณีเผาสถานทูตฯ
    ทหาร ที่ เสียชีวิต ในการรบหลายๆครั้ง ทั้งที่ออกข่าว และไม่ออกข่าว
    ก็มาจากหน่วยนี้แทบทั้งสิ้่นครับ
    เรียกได้เต็มปากว่า นี่คือรั้วของชาติ ที่แท้จริงครับ

และเนื่องจาก เป็นหน่วยรบพิเศษ ทหารในหน่วยนี้ จึงถูกฝึกมาให้ฟังคำสั่ง ผู้บังคับบัญชาอย่างเดียว
    การสั่งการหน่วยนี้ จะเป็นการสั่งการแบบโดยสายงาน
    นั่นหมายถึง คนสั่งการได้จะต้องเป็น ผู้บังคับบัญชาโดยตรง นะครับ
    ไม่ใช่ว่ายศสูง แล้วจะสั่งได้

อันนี้จึงเป็นคำอธิบายว่าทำไมพวกพี่ๆเค้า จึงต้องมายืนตรงนี้ เต็มใจไม่เต็มใจ
    เมื่อเป็นคำสั่ง เค้าต้องมาครับ

ส่วนพิจารณาในอีกกรณีคือ

ทำไมต้องใช้หน่วยนี้ ทั้งๆที่ ในกองทัพไทย ก็มี สห รักษาการ 2 กองร้อย
    หน่วยใกล้เคียง ก็มี ของ ทอ  ที่เตรียมพร้อม ในกรณียึดสนามบินดอนเมือง อยู่ 3 กองร้อย
    ชุดควบคุมฝูงชน ของ บชน ที่วิภาวดี  และ คอมมานโด ของกองปราบ ที่พหลโยธิน

อันนี้น่าคิดนะคับ

ที่กล่าวมาทั้งหมดเนี่ย ไม่อยากให้ว่าพี่ ทหารหมวกแดงพวกนี้ครับ
    เพราะเค้ามาตามคำสั่ง
    หลายคนเค้าไม่อยากมา
    แต่เมือ่เป็นคำสั่ง เค้าต้องมาครับ

แต่ถ้าจะด่า อยากให้ด่า ไอ้คนสั่งมากกว่า ไม่อยากบอกว่าใครครับ รู้ๆกันอยู่ เหอๆ

แก้ไขเมื่อ 04 ธ.ค. 51 10:41:30

จากคุณ : nangeid - [ 4 ธ.ค. 51 10:39:02 A:58.9.125.116 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com