Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องกฎหมายครับ  

ถามเรื่องกดหมายนะครับ (น่าจะสะกดอย่างนี้นะครับคงไม่ผิดกับปัจจุบัน) กรณี นายกฯรับแหวนหรืองาช้าง ไม่ผิดเพราะไม่มีเจตนา แม้จะรับมาแล้วก็ตาม เพราะเอามาให้ตีราคาก่อน พอรู้ว่าราคาเกิน จึงส่งคืนเนี่ย อยากถามผู้ใช้กฎหมาย(อันนี้ต้องสะกดอย่างนี้ครับเพราะใช้กับคุณอภิสิทธิ์)ว่า
ทำไมเป็นถึงผู้บริหารประเทศนี่ไม่รู้เลยหรือว่า งาช้างราคาเท่าไหร่ ราคาทองคำปัจจุบันเท่าไหร่ ครับ และไม่ต้องอ้างว่าอดีตซื้อมาเท่าไหร่ด้วย ไม่งั้นใครซื้อทองไว้เกร็งกำไร คงไม่มีความหมายครับ และเป็นถึงระดับผู้นำประเทศนะครับ โจรที่เรียนน้อยๆยังรู้ราคาเลยครับ ตะแบงช่วยกันอย่างนี้น่าเกลียดไปไหม แล้วต่อไปจะมีคนจะเอาเยี่ยงอย่างได้ไหมกับคำว่าไม่มีเจตนา อย่างคนรับซื้อของโจรพอถูกจับ ก็บอกอยู่ระหว่างตรวจสอบ พอรู้ ส่งคืนให้เนี่ยะ จะไม่มีเจตนา เช่นกันได้ไหมครับ ไม่ต้องถูกข้อหารับซื้อของโจร น่ะครับ ก็เจตนาไม่มีครับแถมเป็นเรื่องที่ตรวจสอบยากกว่าไหนๆครับ ขนาดนายกฯยังไม่รู้ราคาทองราคางาช้าง แล้วพวกที่รับซื้อจะไปตรัสรู้ได้เช่นไรว่าอันไหนถูกขโมยมา เพราะมันเป็นเรื่องยากที่จะตรวจสอบกว่าราคางาช้าง ราคาแหวนทองซะอีกครับ คิดเอาละกันคนระดับนำประเทศของง่ายๆยังไม่รู้ แล้วระดับพ่อค้า คนทำมาหากินนี่จะรู้หรือครับ และด้วยมาตรฐานแห่งคำว่า ไม่มีเจตนา และรับไว้ก่อนตรวจสอบทีหลัง จะเป็นบรรทัดฐานให้พวกรับซื้อของโจรได้ไหมครับ

จากคุณ : แมวสะเดิ่ง
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 52 12:44:02 A:112.142.42.104 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com