Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถูกอุ้ม ก็ตั้งใหม่ มีปัญหาไหม? "หรือต้องการให้คนไทยไร้การศึกษา"  

ผมลงไว้ว่า "หรือว่าต้องการให้คนไทยไร้การศึกษา"  ทำไมต้องตัดงบประมาณสนับสนุนการศึกษาขั้นสูง ทั้งๆที่กู้มามหาศาล

ตัดเงิน IRPUS (โครงการส่งเสริมการใช้งานโปรเจคต์ของน.ศ.ปีสี่ในอุตสาหกรรม - พี่ๆที่ทำงานอยู่ที่นี่ถูกไล่ออกหมดแล้ว)
ยกเลิกโครงการแลกเปลี่ยนน.ศ.วิศวกรรมกับประเทศญี่ปุ่น (เพราะญี่ปุ่นและไทยเศรษฐกิจตก - ผมว่าเงินเดือนส.ส.หนึ่งคนจะมากกว่าค่าเรียนของน.ศ.คนนั้นหนึ่งเดือนซะอีก)
ยกเลิกโครงการส่งนักเรียนไปต่างประเทศ (เพราะเป็นนโยบายทักษิณ)
ยกเลิกหวยออนไลน์ซึ่งเป็นโครงการทำเงินส่งนักเรียนไปต่างประเทศ (เพราะเป็นนโยบายทักษิณ และทำให้รายได้ไม่กระจายสู่เจ้ามือชุมชน-ปัญหาระดับประเทศ)

และอีกหลายโครงการ

ถ้าจะบอกว่า "ให้เรียนฟรีถึง ม.ปลายแล้ว จะเอาอะไรอีก"
คือต้องการให้สูงสุดแค่นั้นใช่มั้ยครับ?
กลัวเลเบอร์ขาดตลาด? ไม่น่าใช่ แรงงานต่างด้าวมากมาย
กลัวคนไทยรู้มากเกินไป จนทำให้มีอำนาจต่อรอง? ....หึ ผมว่าอันนี้มากกว่ามั้ง

"ไร้การศึกษา" ในที่นี่ คือเมื่อเปรียบเทียบกับต่างชาติ
คิดว่าประเทศไทยดูดักดานในสายตาต่างชาติมั้ยครับ?

ปลอบใจตัวเองว่าเป็น Develop"ing" มากี่สิบปีแล้วครับ?
อีกร้อยปีก็คงจะ Develop"ing" ใช่มั้ยครับ

อย่าหลอกตัวเองเลยครับ ยอมรับเถอะว่า "Underdeveloped"

การศึกษาของประชาชนคือแรงขับเคลื่อนหลักที่จะทำให้ประเทศไปข้างหน้าได้
แล้วตัดเพื่ออะไรครับ? กินไม่พออีกหรือ? กลัวประชาชนจะมีความรู้มากไปงั้นหรือ?

แล้ว กู้มาทำอะไรครับ เมก้าโปรเจคต์ก็ไม่โผล่ อัพเงินเดือน ส.ส. กันเข้าไป  โกงกินกระจาย

ทั้งหมดนี้มันพัฒนาประเทศตรงไหนครับขอเรียนถาม?

ประเด็นแถม ลบของผมทำไม ?

ถ้าคนที่ลบกระทู้ผมอ่านอยู่ ผมอยากจะบอกว่า จะอุ้มชูพรรคไหน ก็ตามใจคุณ สิทธิ แต่จะอุ้มฆ่ากระทู้ใคร ก็ให้มันน้อยๆหน่อย แหกตาดูความจริงซะบ้าง มองความจริงสองด้านซะบ้าง ถ้าคุณรักประเทศ ไม่ใช่ปากว่าตาขยิบ มือถือปืนปากถือศีล

อย่ามัวแต่กอดความเป็น Elitists กลัวชาวบ้านจะมีอำนาจมาทัดเทียมทำให้ประเทศเจริญ แล้วพวกคุณจะหลุดจากตำแหน่งบนหอคอยงาช้าง

ประเทศมันถึงได้แตกแยกอยู่ไงตอนนี้

จากคุณ : riwjin
เขียนเมื่อ : 6 ก.พ. 53 17:36:58 A:118.173.100.24 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com