Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แตกประเด็น จับโกหกทักษิณ  

ผมขออนุญาต จขกท และเพื่อนๆ แตกประเต็นมาน่ะคับ
เพราะมันตกไปไกลแล้ว

เพิ่มเติม
ผมแตกประเด็นไม่เป็นอ่ะ
แตกประเด็นมาจาก
http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P8877681/P8877681.html

ความคิดเห็นที่ 50 [ถูกใจ] [แจ้งลบ]  

ความคิดเห็นที่ 48 [ถูกใจ] [แจ้งลบ]  

ตอบ คห 45 ครับ ผมพึ่งทราบนะนาทีนี้ว่า การลงทุนเหมืองเพชร การซื้อสโมสรแมนซิตี้ การซื้อเครื่องบินเจ๊ท การซื้ออสังหาริมทรัพย์ การลงทุนที่นิการากัว หรือที่ดูไบ สามารถจับเสือด้วยมือเปล่า ไม่ต้องลงทุนแม้แต่บาทเดียว ทั้งทีแกเปิดเผยเองตอนแรก ๆ ว่า สโมรสรแมนซิตี้ลงทุนไปไม่กี่พันล้าน (แกให้สัมภาษณ์เองนะครับ ลองกลับไปดูเทปช่วงนั้น)  ถ้าเป็นได้จริง ต้องให้บิลเกตมากราบเท้าคุณทักษิ้ณแล้วละครับ  แต่ก็ดีครับ ต่อไปคนไทยจะได้มีเครื่องบินเจ๊ทลำละ 2-3000 ล้าน กันทุกคน เพราะคนไทยเก่ง สามารถจับเครื่องบินหรือเสือด้วยมือเปล่า  !!!!!!!!  ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้กล่าวหาคุณทักษิณมีเงินมากมายเท่าไหร่  แต่คุณทักษิณเป็นคนตอบเองนะครับว่ามีเท่าไหร่  " คนพูดโกหก พูดกี่ครั้งไม่เคยตรงกัน "  เรามาลองแลกเปลี่ยนข้อมูล หรือประสบการณ์เกี่ยวกับคุณทักษิณกันนะครับ  ผมก็จะเริ่มแชร์ข้อมูลที่ผมพอจะมีบ้าง ตั้งแต่ติดตามแกสมัยเริ่มต้นเล่นการเมือง และเริ่มเข้าสู่วงการธุรกิจ  ผมรออยู่นะครับ

จากคุณ : เด็กบางมด

คุณต้องแยกก่อนน่ะคับ
การลงทุนที่ใช้ความคิดใช้ความสามารถ
กับการลงทุนที่ไม่ต้องใช้ความคิดอะไรพิเศษ
ไอ้ การซื้อเครื่องบินเจ๊ท การซื้ออสังหาริมทรัพย์  เป็นการลงทุนที่ไม่ต้องใช้ความคิดความสามารถอะไรเป็นพิเศษ
มันคงจะ จับเสือมือเปล่า ไม่ได้
ส่วนการลงทุนเหมือง การซื้อสโมสร มันสามารถจับเสือมือเปล่าได้
เพราะมันต้องใช้ know how ที่แต่ละคนจะมีไม่เท่ากัน
ที่คุณทักษิณพูดว่า ลงทุนไปเท่านั้นเท่านี้
คุณต้องถามคุณทักษิณด้วยคับว่า เป็นหนี้อยู่เท่าไหร่
มิใช่ว่า ฟังแค่ว่า ลงทุนไป 10000 ล้าน แสดงว่ามีเงินอยุ่ 10000 ล้าน
ถ้าเช่นนั้น บริษัทใหญ่ๆ ที่บอกว่า ลงทุนโครงการนั้นโครงการนี้ เป็น แสนล้าน
แสดงว่า บริษัทนั้นมีเงินอยู่ แสนล้าน ใช่มั๊ยคับ

ส่วนบิลเกต ไม่ต้องมากราบเท้าทักษิณหรอกคับ
คุณไม่ทราบเลยหรอคับว่า บิลเกต เป็นเจ้าพ่อของการ จับเสือมือเปล่า เลยคับ

ต้นกำเนิด microsoft window เกิดจากไหน
จากที่บิลเกต ไปซื้อ window มาจากคนอื่นหรอคับ
ไม่ใช่คับ window เกิดจาก หัวสมองของบิลเกต
นั่นคือ บิลเกต ไม่ได้ลงทุนเป็นตัวเงินแม้แต่บาทเดียว
แต่ที่เห็นโครงการต่างๆของบิลเกต เกิดขึ้นและใช้เงินลงทุนเยอะนั้น
เป็นโครงการที่เกิดทีหลัง

คุณบอกว่า อายุมากแล้ว
คงจะผ่านช่วง นายกชาติชายมาแล้ว
คุณทราบหรือไม่ว่า
ช่วงนั้น มีคนรวยจากการจับเสือมือเปล่า มากแค่ไหน
แค่มองให้ออกว่า ที่ดินตรงไหน น่าจะมีการพัฒนาในอนาคต
ก็เข้าไปขอทำสัญญาจะซื้อจะขายกับเจ้าของที่ดิน
แล้วก็เอา สัญญานั้นไปขายต่อให้นายทุนอีกที

พอจะเข้าใจมั๊ยคับ

ขอเพิ่มเติมหน่อย
เดี๋ยวจะหาว่า มันขัดแย้งกันเอง

"ไอ้ การซื้อเครื่องบินเจ๊ท การซื้ออสังหาริมทรัพย์  เป็นการลงทุนที่ไม่ต้องใช้ความคิดความสามารถอะไรเป็นพิเศษ"

กับตอนสุดท้ายเรื่องซื้อขายที่ดิน

ข้อความแรก ผมหมายถึง การซื้อขายที่ไม่มีอะไรเป็นจุดเด่นของทรัพย์นั้น
ส่วนตอนสุดท้าย หมายถึง การซื้อขาย ที่เรามองเห็นจุดเด่นของทรัพย์ และเป็นจุดเด่นที่ มีความต้องการของตลาดด้วย

แก้ไขเมื่อ 16 ก.พ. 53 09:41:25

แก้ไขเมื่อ 16 ก.พ. 53 10:06:48

จากคุณ : ASIRAM
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 53 09:53:38 A:124.157.154.99 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com