Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จดหมายที่ไร้ค่าของผม ฝากถึง "คุณณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ"  

หลังจากเลิกงานประจำวันนี้ ผมก็เดินทางไปที่แยกราชประสงค์ ด้วยรถไฟฟ้า BTS

ผมได้มีโอกาสไปนั่งทานข้าวไข่เจียวกับ กับครอบครัวของพี่น้องชาวต่างจังหวัดที่เค้าปูเสื่อนั่งๆนอนๆกับพื้นกันอยู่หน้าเซ็นทรัลเวิลด์

ผมได้มีโอกาสร่วมร้องเพลง ทำเพลงกับพี่น้องชาวรากหญ้า พี่ๆมอเตอร์ไซต์ พี่ๆชาวแท็กซี่ทุกท่าน

ผมคือคนที่ผูกเนคไท ใส่กางเกงสแลคคนนึง ที่ได้มีโอกาสใช้ชีวิต และเป็นร่วมตายกับเพื่อนๆชาวคนเสื้อแดง
ผมรู้สึกว่า มันคือความรัก และความสามัคคีที่มีค่ามากกว่าคำพูดใดๆ

และที่อยากจะบอกสำหรับวันนี้...
คุณณัฐวุฒิครับ...คุณเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ
คุณคือคนที่มีอาวุธ เพียงแค่ มือเปล่า , ไมค์โครโฟน , หัวใจ และที่สำคัญที่สุดคือ "ความจริง"
คุณคือคนที่ทำให้คนฟังรู้สึก "อิ่ม" เพราะอย่างน้อยก็มีใครซักคน พูดในสิ่งที่ตรงกับที่หัวใจเค้าคิด
อย่างน้อยก็ทำให้เรารู้สึกว่า "ยังมีคนเข้าใจเราอยู่"

คุณคือ สุดยอดของการชกข้ามรุ่น
คุณคือชายหนุ่มธรรมดาหนึ่งคน ที่สามารถเข้าไปนั่งอยู่ในหัวใจของคนเรือนหมื่น เรือนแสน และมันจะมากขึ้นเรื่อยๆ

วันนี้ผมยืนฟังคุณพูดอยู่บนสะพานลอย
ผมหลั่งน้ำตาในสิ่งที่คุณพูด และกลั่นออกมาจากหัวใจ
ผมประทับใจในสิ่งที่คุณอยากฝากไว้บนผืนแผ่นดินนี้ว่า "คนเสื้อแดงก็มีหัวใจ"

ไม่ว่าศึกครั้งนี้ เราจะแพ้หรือชนะ
แต่สำหรับผมแล้ว
คุณคือผู้ชนะ และจะนั่งอยู่ในหัวใจชาวไพร่อย่างผมคนหนึ่งเสมอไป
คุณคือนักสู้มือเปล่าที่ยิ่งใหญ่จริงๆ

ความรัก และความศรัทธา มิอาจใช้เงินซื้อหามาได้
ความจริงใจ และการกระทำเท่านั้นที่จะสื่อถึงกัน

ประสบการณ์การพูดในอดีตของคุณ
คุณสะสมประสบการณ์และความสำเร็จมาทีละเล็กละน้อย
จนถึงวันนี้ วันที่คุณจะต้องดึงสิ่งเหล่านั้นมาใช้
และคุณทำมันได้อย่างสมบูรณ์แบบจริงๆ

ผมนึกไม่ออกจริงๆครับว่า...
"ถ้าคุณชนะในศึกครั้งนี้ และถ้าคุณประกาศจะไม่รับตำแหน่ง หรือลาภยศสรรเสริญใดๆทั้งสิ้น
คุณจะยิ่งใหญ่ขนาดไหน คุณจะนั่งอยู่ในหัวใจพวกเราขนาดไหน"

สุดท้ายนี้...
ขออัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย และคุณงามความดีใดที่ผมเคยได้กระทำไว้
ขอให้คุณณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ ประสบความสำเร็จในสิ่งที่หวัง
ขอให้ครอบครัวของคุณมีความสุข และเป็นครอบครัวที่น่ารัก
มีสุขภาพแข็งแรงตลอดไป
และเป็นที่รักของชาวรากหญ้า ชาวบ้านธรรมดาอย่างผมตลอดไป

ผมรู้ว่าคุณอยากเป็น "นักการเมือง" และไม่ได้เคยอยากเป็น "นักโทษ"
ผมเข้าใจความตั้งใจดีข้อนี้ของคุณดี
ขอบคุณที่ "เสียสละ" ความสุขส่วนตัวของคุณเพื่อพวกเรา
นี่เป็นการเขียนที่ไม่ได้อ่านทวน และตรวจคำผิดใดๆ เพราะทุกอย่างมันออกมาจากหัวใจจริงๆ
ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งจริงๆครับ  (^_^)

จากคุณ : Again-With-Love
เขียนเมื่อ : 8 เม.ย. 53 01:00:23 A:183.89.218.86 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com