Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** และในวันนี้....จะไม่มีใครสามารถเอาปืนมาจี้หัวเราได้อย่างถูกกฎหมายอีกต่อไป!!! (ผมเพิ่งกลับจากราชประสงค์ครับ) ***  

ผมเพิ่งกลับมาจากราชประสงค์เช่นเดิมครับ...
คืนนี้คนเยอะมาก นอกจากหน้าเวทีคนจะเยอะแล้ว
บริเวณหน้าเซ็นทรัลเวิลด์ คนก็มาจับจองพื้นที่ปูเสื่อนั่งๆ นอนๆกันเต็มไปหมด จนเหลือที่ว่างน้อยมากครับ

วันนี้เป็นวันที่ผมไปราชประสงค์อย่างสบายใจที่สุด
อยากชวนเพื่อนๆที่ยังกลัวๆกล้าๆนะครับ ว่า "วันนี้ ที่สี่แยกราชประสงค์ของเรา ปลอดภัยและอบอุ่นเหลือเกิน"
เพราะ...
ข้อ 1. คำสั่งศาลที่คุ้มครองเรา แม้จะเป็นเพียงการชั่วคราว
ข้อ 2. ทูตหรือตัวแทนของท่าน บางประเทศได้ให้เกีรยติมาสังเกตุการณ์ถึงที่ชุมนุมของเรา
ทั้งๆที่ท่านเหล่านั้นก็รู้ว่า อยู่ใน พรก.ฉุกเฉิน ห้ามชุมนุมเกิน 5 คน
พวกท่านเป็นเสมือนสิ่งยืนยันว่า "พวกเราไม่ได้ทำผิดกฎหมาย"
ในเมื่อท่านมาได้ แล้วประชาชนบริสุทธิ์อย่างผม ทำไมจะมาไม่ได้
(ไม่รู้งานนี้ท่านกษิต และมาร์คจะเรียกท่านทูตหรือตัวแทนฯเข้ารายงานตัวที่ราบ 11 ด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ งานนี้ หักหน้ากันชัดๆเลย หน้าแตกอย่างแรงครับ)

อยากบอกว่า ในมุมนี้ พวกเรามีความสุข มีรอยยิ้ม กันอย่างมาก
การที่ท่านทูตหรือตัวแทนแวะมา รวมทั้งคำสั่งศาล
ทำให้พวกเรารู้ว่า เราปลอดภัย
เราเป็นเสรีชน
และในวันนี้....จะไม่มีใครสามารถเอาปืนมาจี้หัวเราได้อย่างถูกกฎหมายอีกต่อไป!!!

หลายคนอ่านมาถึงตรงนี้ อาจจะรู้สึกว่า ทำไมพวกเสื้อแดงดีใจกับอะไรที่กระจอกซะเหลือเกิน
ใช่ครับ...เพราะหยาดฝน มันไม่ได้หล่นลงให้พวกเรามานานแสนนานแล้ว
พอมีหยดน้ำเล็กๆหล่นมา จึงไม่แปลกเลยที่พวกเราจะมีความสุขกัน กับสิ่งเล็กๆที่เราได้มา

แต่ในอีกมุมนึง...
นอกจากรอยยิ้มและเสียงหัวเราะแล้ว วันนี้ผมได้เห็น "คราบน้ำตา" จากพ่อแม่พี่น้องบางคนของเรา
มันคือน้ำตาที่เค้าเสียใจว่า ทำไมเราจึงจะยอมให้กับรัฐบาล ในกรณี 30 วัน
นั่นเป็นเพราะช่วงแรกประธานวีระ อาจจะยังไม่ได้อธิบายขยายความให้พวกเราฟังอย่างเข้าใจ ถึงยุทธวิธีดังกล่าว
บางคนถึงกับลุกขึ้นจะกลับบ้าน และบางคนถึงกับหลั่งน้ำตา
เราต้องค่อยๆนั่งชี้แจง เราต้องค่อยๆอธิบาย และปลอบใจซึ่งกันและกัน

แต่อย่างน้อย น้ำตาหยดนั้น ก็ทำให้ผมรู้ว่า...
พวกพี่ไม่ได้มีใครจ้างมา พวกพี่ๆมากันด้วยหัวใจอย่างแท้จริง!!!
มันทำให้ผมรู้ว่า...
"ชาวรากหญ้า ที่ใครต่างดูถูกนั้น แท้จริงแล้วเต็มไปด้วยความคิดและอุดมการณ์"
มันเต็มไปด้วยหัวใจนักสู้ และพร้อมเสียสละแม้แต่ชีวิตของตนเอง
เพื่อเพื่อนพ้องที่สูญเสีย และเพื่อประกาศให้คนทั้งโลกรู้ว่า "เราก็มีหัวใจ"

อยากบอกว่า ผมเองประเมินพวกพี่ต่ำไปครับ
บางมุม ผมแอบคิดว่า พี่คงได้ค่าเหนื่อยในการมาชุมนุม
แต่เมื่อผมเห็นภาพวันนี้แล้ว ผมขอโทษที่มองพวกพี่ผิดไปนะครับ
ผมอยากบอกอย่างจริงใจว่า...
"แม้พวกพี่จะไม่ได้ร่ำรวยอะไร แต่หัวใจไพร่ของพี่นั้น...มันน่ากราบจริงๆครับ"

ขอบคุณทุกๆครั้งที่เรายิ้ม และโบกมือทักทายกัน
ขอบคุณที่พี่ๆชาวรากหญ้ากวักมือชวนให้ผมไปนั่งเปิบอาหารด้วยกัน
ขอบคุณที่ทำให้ผมได้สัมผัสมิตรภาพ ที่ก้าวข้ามผ่านการดูถูกกันและกัน
ขอบคุณมิตรภาพอันแสนจริงใจจริงๆครับ

(^_^)

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 53 23:57:52

จากคุณ : Again-With-Love
เขียนเมื่อ : 23 เม.ย. 53 23:53:25 A:183.89.186.20 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com