Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมถามท่านสั้น ๆ ท่านสละสัญชาติอังกฤษของท่านแล้วหรือยัง? ............คำตอบที่ได้ เทียบกับ รายชื่อเลือกตั้งจากมหาลัยปริศนา ติดต่อทีมงาน

ผมถามท่านสั้น ๆ ท่านสละสัญชาติอังกฤษของท่านแล้วหรือยัง?

ผมไม่เคยปิดบังอะไรนะครับ ผมเกิดที่ประเทศอังกฤษ เกิดที่เมือง
นิวคาสเซิลเนี่ยครับ เชียร์ทีมฟุตบอลก็เปิดตัวว่าเชียร์ครับ (ตกรอบ
ไปอยู่ ดิวิชั่นสอง เพราะโดนมาร์คเชียร์เนี่ยปะ)

ข่อยอยากซิถามเจ้าสั้น ๆ เด้อ เจ้าสละสัญชาติอังกฤษของเจ้าแล้วบ่อ?

ผมเกิดที่ประเทศอังกฤษ คุณพ่อ คุณแม่ผมเป็นไทย การจะไปแจ้ง
อะไร ผมก็ ....ถ้าจะมาอภิปรายผมนะครับ.......ผมก็อยากจะถาม
ท่านว่า ท่านไปแจ้งเกิดเองหรือเปล่า

هل لي أن أسألك سؤالا باختصار، هل الافراج عن الجنسية البريطانية؟

คือผมเกิดที่โรงพยาบาลของอังกฤษ เมื่อผมเกิดที่นั่นทางการ
ของอังกฤษ เขาก็ทำที่นั่นเหมือนทุกคนที่เกิดที่ประเทศอังกฤษ

คุณพ่อ คุณแม่ ผม ไม่ได้อยู่ที่ลอนดอน ต่อมาก็ไปแจ้งเกิดที่
สถานทูต....และระบุชัดเจนว่าผมสัญชาติไทย

May I ask you a short question, did you release British Nationality?

ท่านก็ไม่ได้สงสัยว่า ผมเนี่ยถือสัญชาติไทยหรือไม่ เพียงแต่ท่าน
สงสัยว่า ผมถือสัญชาติอังกฤษหรือไม่

我可以問你一個簡短問題,你有沒有釋放英國國籍

ด้วยเหตุผลที่ว่า เป็นทางเข้าใจทางกฏหมายแล้วว่า การถือสัญชาติ โดย
เฉพาะการถือสัญชาติไทย แล้วมีกฏหมายว่าด้วยการขัดกันของกฏหมาย
ระหว่างประเทศว่าถ้ากฏหมายขัดกัน ให้ถือกฏหมายของไทย

Puis-je vous poser une brève question à poser, ne vous
relâchez
la nationalité britannique

ผมเรียนหนังสือที่ประเทศอังกฤษ เข้ามหาวิทยาลัยเนี่ยครับ
ถ้าผมอยากได้ประโบชน์ที่เป็นคนอังกฤษ ผมไม่ต้องเสียค่าเล่าเรียน

แต่ผมก็แสดงตนว่าผมเป็นนักเรียนต่างชาติ คุณพ่อ คุณแม่ผม ก็ออกค่าใช้จ่าย
ทุกวันนี้ ผมเดินทางไปประเทศอังกฤษ ผมก็ต้องขอวีซ่า

เจตนาก็ชัดว่า ผมตั้งใจจะถือสัญชาติไทย แต่ถามว่า จะมีสองสัญชาติหรือไม่
ก็เป็นข้อกฏหมาย

Могу ли я задать вам короткий вопрос, вы отпустите британского
 гражданства

อยากให้ผมไปสละ ผมก็สละได้ครับ

Tôi có thể hỏi bạn một câu hỏi ngắn, bạn đã phát hành Quốc
tịch
Anh

แต่ผมได้ชี้แจง กกต. ไป กกต. เขาก็ตอบ ว่าเขาไปดูข้อกฏหมาย เขาก็
บอกว่า มันไม่ได้มีปัญหา ผมเป็นคนสัญชาติไทย

ถ้าจะไล่กันว่า ให้ถือสัญชาติเดียว ยินดีครับ แต่ขอให้ปฎิบัติเสมอกันนะครับ

Darf ich Sie bitten eine kurze Frage, hast du loslassen britische
 Nationalität?

ผมยอมรับว่า ผมไม่เคยไปทำเรื่องสละสัญชาติอังกฤษ

ที่มา

http://www.youtube.com/watch?v=cqF7ou6U4zQ

ฟังคำชื้แจงตอน อภิสิทธิ์แก่ ๆ กับ สิ่งที่เป็นไปตอนหนุ่ม ๆ เรื่องการแจ้ง
มหาวิทยาลัยว่าเขาเป็นคนไทย หรือ อังกฤษ ลองพิจารณาดูละกันครับ

http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P11907887/P11907887.html

แล้วจะรู้ว่า คน ๆ นี้ ปาก กะ ใจ ตรงกันหรือเปล่า

โบกกรัก ถามท่านสั้น ๆ ว่า ในประเทศอังกฤษ ถ้ากฏหมายอังกฤษ
ไปขัดกับกฏหมาย
ประเทศอื่น
ให้ถือว่า ต้องใช้กฏหมายอังกฤษเป็น
หลักหรือไม่

ไม่ต้องพรรณา เหมือนคลิปนะ แค่ตอบว่า ใช่ หรือ ไม่ใช่ เป็นพอ

แก้ไขเมื่อ 04 เม.ย. 55 07:14:19

จากคุณ : โบกกรัก
เขียนเมื่อ : 4 เม.ย. 55 07:10:19 A:41.76.148.54 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com