 |
เรียน จขกท. ที่นับถือ
ผมออกจะเห็นใจท่าน ที่ปลูกยาง ตามที่ ท่านอ้างทฤษฎีมา ว่า มีสวน 15 ไร่มีรายได้ หลังหักค่าใช้จ่าย เหลือ ปีละ 2.4 แสน ต่อปี เฉลี่ย เดือนละ 2 หมื่น ต่อเดือน มีครอบครัว 4 คน สรุป ว่า มีเงินใช้ คนละ 5 พันบาทต่อเดือน
ผม เข้าไปดูรายได้เฉลี่ย คนไทย ภาคใต้ เฉลี่ย ปีละ 104,000 บาทครอบครัวคุณ ควรมีรายได้ 416,000 บาท
ฉนั้น ยางก็ควรมีราคา ประมาณ 120 บาท/กก.
คิดจาก ผลผลิตยาง 250 กก. ต่อ ปี /ไร่
120*250 คูณ 15 ไร่ = 450,000 บาท ต่อปี ตอนแรก ทำเอาผมเคลิ้มตามเลยครับ ว่า ราคายางพาราควร 120 บาท ต่อกิโลกรัม
แต่ เมื่อมาคิดพิจารณาดีๆๆ ผมว่าท่านเข้าของกระทู้ อ้าง ทฤษฏี ไม่ถูกต้อง ครับ การประกอบ ธุรกิจ ใดๆๆ เขา ว่าสามารถ อยู่ได้หรือไม่ได้ เขาคิดจาก
ราคาขาย -หัก ด้วย ต้นทุน ครับ
ในกรณี ของยาง ก็คือ ตามที่คุณอ้าง
30000- ค่าใช้จ่าย 60000 = 240,000 ในกรณี นี้ คุณยังไม่ได้ คิดค่าแรงงาน ผมยินดี คิดค่าแรง วันละ 300 บาท ต่อวัน เวลา หนึ่งปี 365*300 =109,500 บาท
เพราะฉนั้น ใช้จ่าย(ต้นทุน) 6 0,000+109500=169,500 บาท
ทุน 169500 ขายได้ 300,000
สรุป คุณมีกำไร 300,000-169,500=130,500 บาท
คิด เป็น กำไร ร้อยละ 76 ถือว่าเป็นการลงทุนที่ให้กำไรสูงมากนะครับ
(ตาม ข้อมูลที่ผมหาได้ จาก กูเกิ้ล ยาง ภาคใต้ ผลผลิตเฉลี่ย 287 กิโลกรัม /ไร่ ครับ
ถ้าคิดตามสูตร ตาม จริง คือ 287*80*15=344,400 บาท ต่อปี
กำไร ต่อปี 344,4000- 169,500=174,900
กำไร เกิน ร้อย เปอร์เซ็น ครับ สรุปว่า ราคายาง โลละ 80 บาท ชาวสวนยางอยู่ได้ สบายครับ
ถ้าอ้างตามทฤษฎี คุณ ชาวนา สมควรขายข้าวเกวียณละ 17,000 บาท ที่เดียวนะครับ ชาวนา จะถึงจะได้มีรายได้เท่าคุณ
คิดจาก 15 ไร่ ผลผลิต เฉลี่ย 400 kk/ไร่ =6000 kk หรือ ประมาณ 6 ตัน ราคา ตันละ 17,000 บาท= 102,000 บาท ต่อครั้ง หนึ่งปี ทำได้ 3 ครั้ง (6*15*18,000)*3 = 306,000 บาท
จากคุณ |
:
วีรภาพ
|
เขียนเมื่อ |
:
13 ส.ค. 55 19:46:30
A:49.49.213.187 X:
|
|
|
|
 |