Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมชอบกระทู้นี้จริง ๆ ครับ{แตกประเด็นจาก P12588763} ติดต่อทีมงาน

จะหลอกตัวเองว่า "ทหารไม่ได้ยิงประชาชน" ไปทำมัยครับ ?

เพื่อ..........

เพื่อ.........

เพื่อ.........

เพียงแค่...เขาคิดต่างทางการเืมือง....เพียงแค่เขาขับไล่ คุณที่คุณรักปานจะแหกก้นดม เพียงแค่เขาชุมนุมประท้วง ให้คนที่คุณเชียร์ ลงจากตำแหน่ง

จริงครับ เขาทำให้คุณเดือดร้อน

จริงครับเขาทำให้คุณรำคาญหงุดหงิด

จริงครับ ที่เขาด่าว่าพวกคุณ ก็เหมือนกับที่คุณด่าว่าพวกเขา

แต่เขาไม่ควรที่จะโดน ฆ่าตาย หรือได้รับการอนุญาตให้ฆ่าทิ้งได้

เพียงแค่เขามีความคิืดเห็นทางการเืมืองที่ต่างกับพวกคุณ

ถ้าพวกเขากระทำผิดกฏหมาย ก็ให้กฏหมายเอาพวกเขาไปจัดการ

ผมไม่รู้ว่า ..........คิดอะไรกันอยู่ เพียงแค่อยากชนะคะคาน ทางการเมือง เท่านั้น

ถึงกับพยายาม บิดเบือน ความจริง ที่มันปรากฏต่อสายตา ของคนทั้งโลก...

ผมเห็นแต่ละประโยค

แต่ละคำพูดที่พยายามบิดเบือน ออกมาแล้ว ผมสังเวชใจ

โถ ประเทศนี้เมืองพุทธ ........

พยายาม หลอกได้แม่แต่กระทั่งตัวเอง

พยายาม บอกกับตัวเองว่ามันไม่จริง

ทั้ง ๆที่ไม่ว่าจะมองมุมไหน มันก็ชัดเจนไปหมดว่า  ผู้เสียชีวิตส่วนมากเกิดจากการกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐ

ประเทศเราอยู่ในวังวนของการล้างสมองมานานมากพอแล้วครับ

6 ตุลาคม 2519  เราโดนล้างสมองถึงขนาดที่ว่า พวกที่ชุมนุมอยู่ในธรรมศาสตร์ คือคนเวียตนาม

พฤษภาคม 2553 ประชาชนที่ออกมาเรียกร้องให้นายอภิสิทธิยุบสภา กลายเป็นผู้ก่อการร้าย

มันจะผิดกันก็แต่

ในยุค 6 ตุลาคม 2519

นิสิต นักศึกษา คนไทยที่ไม่เรียกร้องเสรีภาพ ถูกกระทำอย่างขมขื่น โดยไม่มีช่องทางที่จะบอกความจริงแก่ชาวโลก พวกเขาซวยเพราะต่อสู้ในยุคที่ไม่มีเทคโนโลยี่ การนำเสนอความจริงอีกด้าน

ในปี 2553 ที่ผ่านมา  แม้นจะโดนฉาย ล้างสมองจากทีวีของรัฐทุก ๆ 10 นาที

แต่เมื่อถึงเวลา ภาพ หลักฐาน จากเทคโนโลยี่ ก็ปรากฏให้ประชาชนได้เห็นความจริงในเหตุการณ์ฺ

และผมไม่นึกไม่ฝันว่า  กล้าที่จะไปน้ำขุ่น ๆ จากปากคำของชายชาติทหารด้วยคำว่า "ใช้กระสุนซ้อม"

ทั้ง ๆ ที่ มันสามารถพิสูจน์ และแย้งในชั้นศาลได้อย่างสบายว่า ในภาพนั้น ไม่ใช่กระสุนซ้อม แต่มันคือ กระสุนจริง

เราจะพยายามบิดเบือน การที่รัฐบาล ไม่ว่าสมัยใด ทำรุนแรงกับคนของตนเองในประเทศ ด้วยวิธีการแบบนี้ไปอีกนานเท่าไหร่ครับ

เราจะพยายามหลอกตัวเองไปอีกนานเท่าไหร่ ว่าคนไทยส่วนมาก เป็นพุทธ ผุดผ่อง ยุงกัดยังไม่ค่อยอยากจะตบ กลัวบาป

เรายอมรับความจริงกันเถอะครับ ความเจริญทางวัตถุ ความเจริญจากการศึกษา หรือความเจริญใด ๆ ของคนเมือง

มันกลับทำให้ความเป็น มนุษย์ ที่มีมากลับตัวของพวกเขาแต่เกิด ต่ำลง ตำ่ลง ต่ำลง ไปจนแทบจะไม่มี

จำไว้นะครับ มนุษย์ แตกต่างกับ เดรัจฉาน

ก็ตรงมีคำว่า "สามัญสำนึก"

จากคุณ     : janneung
เขียนเมื่อ     : 31 ส.ค. 55 08:05:47 A:182.52.77.114 X:
..................................................................................................

ขอยกให้เป็นกระทู้ยอดเยี่ยมประจำเดือนเลยครับ  

จากคุณ : ตระกองขวัญ
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 55 22:47:29 A:223.207.62.182 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com