Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จริงหรือครับ ป้ายสี และใช้ศาลเป็นเครื่องมือกับท่านปรีดี ติดต่อทีมงาน

.

ได้อ่านบทความของคุณสุธาชัย ยิ้มประเสริฐ
บทเรียนทักษิณ ชินวัตรกับปรีดี พนมยงค์
Fri, 2012-09-28 18:41

จากหนังสือพิมพ์ โลกวันนี้ วันสุข
ปีที่ ๘ ฉบับที่ ๓๗๙  ประจำวันเสาร์ ที่ ๒๙ กันยายน ๒๕๕๕

ตามลิ้งค์นี้
http://prachatai.com/journal/2012/09/42888

มีความที่น่าสนใจบางท่อนว่า..

"ประเด็นสำคัญต่อมา ก็คือ นายปรีดีถูกฝ่ายอนุรักษ์นิยมสร้างคดีใส่ร้ายป้ายสีว่า เป็นผู้อยู่เบื้องหลังกรณีสวรรคตของในหลวงรัชกาลที่ ๘ และใช้ศาลเป็นเครื่องมือ ในการตัดสินประหารชีวิตผู้บริสุทธิ์ ๓ คน คือ นายชิต สิงหเสนี นายบุศย์ ปัทมศริน และ นายเฉลียว ปทุมรส เพื่อเป็นการข่มขู่ไม่ให้นายปรีดีกลับประเทศ"

ผมสงสัยว่าจริงหรือครับนั่น

1. ฝ่ายอนุรักษ์นิยมสร้างคดีใส่ร้ายป้ายสีท่านปรีดีจริงหรือ ?
2. มีการใช้ศาลเป็นเครื่องมือได้ด้วยหรือ ?

ผมไม่ค่อยอยากเชื่อครับ จึงอยากเรียนถามท่านที่แม่นประวัติศาสตร์ว่า
มันมีข้อมูลข้อเท็จจริงเพื่ออ้างอิงให้พูดได้ตามข้อ 1 และ 2 นั้นหรือครับ

ปล. กระทู้นี้ขอสงวนให้แสดงความคิดเห็นกันอย่างปัญญาชนนะครับ
จะได้เป็นประโยชน์ในการศึกษาประวัติศาสตร์
เพื่อมาเป็นแง่คิดต่อสถานการณ์ืปัจจุบันต่อไป ขอบคุณครับ .

.

จากคุณ : ผีกรุแตก
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 55 23:13:57 A:171.99.3.137 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com