Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากบอกคุณ "ช่าง ต.จ.ว" ว่า โลกกลมแล้วครับ ไม่ใช่โลกแบนอย่างเมื่อหกร้อยปีก่อน เฮ้อ.. สลิ่มแต่ละคนนี่น๊า จริง ๆ เลย{แตกประเด็นจาก P12793830} ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้ที่แตกประเด็นมา
คุณช่าง ต.จ.ว  ได้แสดงความคิดเห็นเรื่องคดีที่ดินรัชดาไว้ใน คห.27  
สรุปประเด็นที่น่าจะนำมาถกแย้งกันอีกเป็นครั้งที่แปดสิบว่า
1. ทักษิณผิดเพราะอะไร
2. การให้ 31 ธ.ค. 2546  เป็นวันทำการเพื่อจะได้โอนที่ทัน ไม่ต้องเสียภาษีในปีถัดไปที่จะเพิ่มขึ้น
3. การอนุญาตสร้างอาคารสูงหลังซื้อที่ดิน
4. ราคาที่ดินสี่พันกว่าล้าน

ก็ไม่มีใครแย้งคุณช่าง ต.จ.ว   เพราะคนอื่น ๆ ไปถกในเรื่องที่ จขกท.เปิดประเด็นไว้หมด
ซึ่งคุณช่างก็บ่นเล็กน้อย(ตามภาพประกอบข้างล่าง)
เพื่อไม่ให้คุณช่าง ต.จ.ว ไม่เซ็ง  ผมก็เลยขอแตกประเด็นถกเรื่องที่ดินรัชดากับคุณช่างนะครับ
อาจช้าไปหน่อย  เพราะบังเอิญช่วงคุณช่างโพสต์นั้น ผมไม่สบายแบบหล่อ ๆ อยู่พอดี

ก่อนอื่น  อยากบอกคุณช่าง ต.จ.ว  ว่าวันนี้โลกกลมครับ  
โลกไม่ได้แบนเหมือนความเชื่อเมื่อหกร้อยปีก่อนแล้ว
ดังนี้
1. วันที่ 31 ธ.ค. 2546  เป็นวันพุธ  
    หากหยุดตามปกติ ก็จะหยุด 31 ธ.ค. - 1 ม.ค.  ซึ่งจะเป็นวันพุธ-พฤหัส
    แล้ววันศุกร์ที่ 2 ม.ค. ก็จะเป็นวันทำการ  ไม่เหมาะ  
    หากให้หยุดต่อก็จะหยุดยาวห้าวัน ไม่ควร
    ครม.ทักษิณเลยให้วันที่ 31 ธ.ค. 2546 เป็นวันทำการ
    แล้วให้วันที่ 2 ม.ค. 2547 เป็นวันหยุดแทน
    เพื่อจะได้หยุดพฤหัสบดีและศุกร์ที่ 1 - 2 ม.ค. 2547 ต่อเสาร์-อาทิตย์
    เข้าใจนะครับ
    ทีนี้  เรื่อง ครม.มีมติให้ 31 ธ.ค.เป็นวันทำการนี่  ครม.มีมติตั้งแต่ต้นเดือน พ.ย. ครับ
    ก่อนที่จะรู้ว่าใครจะประมูลได้ที่ดินรัชดา  มันจึงไม่เกี่ยวกัน
    ส่วนเรื่องว่าให้ 31 ธ.ค. ทำการเพื่อจะได้โอนที่ดินทันสิ้นปีนั้น  ก็มั่วครับ
    เพราะตากระเบียบการประมูลที่ดิน หากใครประมูลชนะ ต้องทำสัญญาซื้อขายจ่ายเงิน
    และโอนที่ดินให้เรียบร้อยภายในวันที่ 30 ธ.ค. 2546
    เรื่องที่ว่าเพื่อเลี่ยงภาษีจึงคนละเรื่องครับ  โดยเฉพาะภาษีนี่ กรมที่ดินเลื่อนไปอีกครับ
    คือเลื่อนจาก 1 ม.ค. 2547  ไปจนสิ้นปี
    เรื่อง 31 ธ.ค.  จึงเป็นเรื่องนิยายที่แป๊ะลิ้มสร้างขึ้นมาหลอกคนง่าวเท่านั้นเองครับ

2. เรื่องสร้างอาคารสูง
    เรื่องนี้  บอกคร่าว ๆ  แค่ว่า  ผู้ว่า กทม.ที่อนุญาตให้สร้างอาคารสูงในบริเวณที่ดินรัชดานั้น
    คือผู้ว่า กทม.ที่ชื่ออภิรักษ์  โกษะโยธิน   สังกัดพรรค ปชป. ครับ
    ส่วนเรื่องอาคารสูง ไม่ใช่ว่าใครอยากสูงแค่ไหนก็สร้างไป ไม่ใช่ครับ
    มีระเบียบเกี่ยวกับเรื่องประเภทของอาคารอยู่ครับ ว่าอาการประเภทไหนถึงจะสูงได้
    เข้าใจนะครับ  ว่าเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับทักษิณ  เป็นแค่นิยายอีกเรื่องเท่านั้นเอง

3. เรื่องราคาที่ดิน   ที่คุณช่าง ต.จ.ว บอกว่า ราคาเดิมตั้งสี่พันกว่าล้าน
    แต่ประมูลแค่ 772 ล้าน
    อันนี้  ก็ขอบอกว่าให้ไปดูรายละเอียดนะครับ  ว่าที่ว่าสี่พันกว่าล้านนะ มันมาไง
    มาอย่างโปร่งใสไหม
    อย่างแบงค์บีบีซีไงครับ  แบงค์ล้มนี่ก็เพราะรับจำนองทรัพย์สินมูลค่าต่ำในราคาสูงลิบ
    ตอนนี้  บ.ศุภาลัยซื้อที่ดินรัชดาไปแล้วครับ  ราคา 1800 ล้านเท่านั้นเอง
    ทำไมไม่ขายสี่พันกว่าล้านล่ะ  ทั้งที่เวลาผ่านมาตั้งหลายปี  หลายปีนี่ที่ดินมีแต่ขึ้นครับ
    แต่ทำไมขายแค่ 1800 ล้าน  จับกรรมการกองทุนเข้าคุกดีไหม

ก็อยากบอกให้คุณช่าง ต.จ.ว รู้ว่าโลกกลมสามประเด็นนี่ก่อนครับ

ส่วนประเ็ด็นว่า ทักษิณผิดอย่างไรนั้น
ผมอยากถามคุณช่าง ต.จ.ว ว่า  ทักษิณมีอำนาจกำกับควบคุมดูแลฯกองทุนฟื้นฟูฯอย่างไร
ลอง ๆ สาธยายให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
อย่าเอาแบบ "ครอบจัรกวาล" มานะครับ  อย่างบอกว่าเป็นนากยฯมีอำนาจกำกับทุกหน่วยงานงี้
อย่างนายกฯมีอำนาจอย่างนั้นอย่างนี้  มันครอบจักรวาลเกินไป
แค่บอกว่า มีอำนาจกำกับดูแลควบคุมฯกองทุนฟื้นฟูฯอย่างไรสักนิดพอเข้าใจก็พอ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ตระกองขวัญ
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 55 21:46:36 A:223.204.212.48 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com