Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดีใจอย่างสุดซึ้งที่ได้อยู่ร่วมกับคนดีๆมากมายในสังคมไทย ติดต่อทีมงาน

ผมซึ้งใจจนน้ำตารื้น ที่มีคนดีๆออกมาต่อต้านการจำนำข้าว
เพราะวิเคราะห์แล้ว ชาวนายากจนมาหลายสิบปี คงจะทนต่อไปได้ ถ้าจะยากจนต่อไป
แต่พวกเราสิครับ จะทนได้ไหม ถ้าต้องซื้อข้าวที่แพงขึ้นใช่ไหมครับ

ผมปลาบปลื้มจนน้ำตาซึม ที่มีคนดีๆออกมาต่อต้านการประมูล 3 จี
ถ้าทำสำเร็จ ก็คงทำให้พวกเราได้ประหยัดกันมากมาย ลูกเต้าจะได้ไม่ต้องไปไล่ตามเทคโนโลยี่ให้เสียเวลา เพราะจะเป็น 3 จีหรือ 4 จี ประเทศก็คงไม่สามารถก้าวหน้าไปมากกว่านี้ ในเมื่อยังมีคนส่วนหนึ่งไม่รู้จักประชาธิปไตย

ผมคงจะปิติจนน้ำตาคลอหน่วย ถ้าหากคนดีๆจะออกมาต่อต้านเรื่องโทรศัพท์ไปด้วย
เพราะโทรศัพท์ก็ทำให้ยักษ์ใหญ่ทั้งสามกำไรเป็นกอบเป็นกำ ถ้ายกเลิกได้คงจะดี ปีหนึ่งๆพวกเราก็หมดไปกับค่าโทรฯเหล่านี้ไม่ใช่น้อย และความจริงพวกเราก็มีภูมิปัญญาชาวบ้านที่ใช้ทดแทนกันได้อยู่แล้ว ค่าใช้จ่ายก็ไม่มากมายด้วย
เราสามารถสื่อสารกันได้ทั้งระบบมีสายกับไร้สาย
อย่างมีสาย ก็แค่ กระป๋องเปล่าสองใบกับด้าย 1 เส้น ไม่ต้องง้อสัญญาณจากเสาด้วย วันไหนสัญญาณอ่อนก็แค่ดึงด้ายให้ตึง ตอนไหนสัญญาณล่ม ก็แค่เปลี่ยนด้ายใหม่ แค่นี้ก็ไม่ต้องไปง้อพวกยักษ์ใหญ่ทั้งหลาย

ถ้าแบบไร้สาย อย่าง 2 จี เราก็ใช้นกพิราบสื่อสารที่ใช้ได้ผลกันมาตั้งแต่อดีต แต่ถ้าต้องการความรวดเร็วแบบ 3 จี ก็นี่เลยครับ ใช้แบบสัญญาณควันไงครับ เห็นได้ในระยะไกลเลยเชียว เห็นไหมครับ ทั้งประหยัดและพอเพียงแค่ไหน แล้วผลประโยชน์ก็จะตกอยู่กับประเทศชาติปีหนึ่งๆน่าจะหลายแสนล้านเลยนะครับ

ผมตื้นตันจนน้ำตาคลอเบ้า ที่มีคนดีๆออกมาต่อต้านการวิจัยขององค์การนาซ่า จนเขาต้องม้วนเสื่อกลับบ้าน
สมน้ำหน้ามันนัก ฟ้าเป็นของเรา สนามบินก็เป็นของเรา เรื่องอะไรจะให้พวกนี้มาชุบมือเปิด วิจัยกันฟรีๆ
พวกเราไม่เห็นต้องเดือดร้อนอะไร ก็แค่ดูพฤติกรรมจากสัตว์ประเภทต่างๆ ก็พอจะรู้แล้วล่ะครับ จะมีอะไรเกิดขึ้น วิธีแก้ไขก็ไม่ต้องมายุ่ง พวกเราจะใช้วิธีบนบานศาลเก่าก็ใช้ได้ผลมาตลอดแล้วนี่ครับ เพียงจำให้แม่น อย่าลืมแก้บนก็แล้วกัน

ผมยินดีจนน้ำตานอง ที่มีคนดีๆออกมาต่อต้านการสร้างเขื่อน
สร้างไปทำไมกัน น้ำท่วมคนหนีได้อยู่แล้ว แต่สิ่งแวดล้อมนี่สิ มันหนีได้เสียเมื่อไหร่กันครับ อีกทั้งเสียแล้วเสียเลย ส่วนคนหรือ? เดี๋ยวเราก็ทำใหม่ได้ ไม่ใช่เรื่องยุ่งยากอะไรอยู่แล้ว แต่อาจเป็นเหตุให้กรุงเทพทรุดได้ เพราะคืนไหนดันมาสร้างคนกันพร้อมๆกัน เรื่องนี้ก็คงต้องศึกษาแล้วหาวิธีแก้ปัญหากันต่อไป

ผมรู้สึกสุขใจจนน้ำตาไหลพราก ที่มีคนดีๆออกมาเรียกร้องให้กองทัพปฏิวัติ ยึดอำนาจรัฐบาล
คงจะหวังดีที่ประเทศไทยกำลังจะเสียแชมป์การส่งออกข้าวให้กับประเทศอื่น
พวกเราจะได้มีความสุขที่จะได้แชมป์การทำรัฐประหารมากที่สุดในโลกมาแทน
คราวนี้แหละครับ พวกเราจะเป็นแชมป์ไปได้อีกนาน จะเป็นสถิติที่หาใครมาลบยากอย่างแน่นอน

และสุดท้ายผมภูมิใจจนต้องปล่อยโฮออกมา เมื่อเห็นคนดีๆออกมาขับไล่รัฐบาลเต็มสนามม้าฯ
ขนาดยังไม่มีหลักฐานว่าเขาทุจริตกันอย่างไร
ขนาดยังไม่รู้ว่าใครจาบจ้วงสถาบันจริงหรือไม่
ขนาดยังไม่รู้ว่าความเสียหายจะเกิดขึ้นหรือเปล่า
และขนาดยังไม่รู้ว่า ไล่รัฐบาลไปแล้ว จะเอาใครมาเป็นผู้นำต่อไป นอกจากรู้แค่เรายังมีคนดีๆอีกมาก ก็มีคนออกมาร่วมต่อต้านกันแล้ว นี่เป็นความรักชาติขนานแท้ เป็นความรักชาติที่ไม่จำเป็นต้องคิดจริงๆครับ เพราะต่อให้ขับไล่รัฐบาลสำเร็จ แล้วใช้วิธีจับสลากเลือกเอาคนดีคนใดคนหนึ่งมาบริหาร ก็คงจะดีกว่า ผู้นำที่มาจากคนส่วนใหญ่จริงไหมครับ

เพียงแต่ว่า เมื่อมองเห็นภาพคนรักชาติหลายหมื่นคนตามข่าวที่เสนอมานั้น ทำให้ผมต้องกล้ำกลืนน้ำตา พร้อมทั้งอดปล่อยก๊าก.....ออกมาไม่ได้ ทำไมหนอ คนรักชาติและคนดีๆของประเทศเวลานี้ จึงมีแต่คนแก่กับเด็กๆว้า งงเฟ้ย

จากคุณ : ทวดเอง
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 55 09:21:01 A:58.9.104.97 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com