Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ทู้กฤษณาสอนน้อง) ขอเ่ล่าถึงการเมืองเรื่องอภิปรายไม่ไว้วางใจสักนิดครับ เพื่อให้มองเห็นภาพในมิติ "การเมือง" อันแท้จริง{แตกประเด็นจาก P12870707} ติดต่อทีมงาน

smile
ถือซะว่าเป็นการเล่าเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยทางการเมืองสู่กันฟังนะครับ

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้  มีต้นเค้าเรื่องราวมาจากการอ่านคอลัมน์ "ซอยสวนพลู" ในหนังสือพิมพ์สยามรัฐรายวัน
เขียนโดย "คึกฤทธิ์ ปราโมช"  ก็นานมาแล้วครับ  ช่วงเปรมเป็นนายกรัฐมนตรีโน่นแหละ
ก็คงราว ๆ ปี  2529 - 2530    ยี่สิบห้าปียี่สิบหกปีมาแล้วครับ  
อ่านแล้วก็เกิดการจดจำเป็น "ความรู้ความจำการเมือง" มาจนถึงทุกวันนี้ครับ
สมัยนั้น จขกท. ยังไม่เรียน รด.  แต่ความน่ารักความหล่อกำลังเริ่มฟุ้งกระชายยยย...
ผมเป็นแฟนขนานแท้และดั้งเดิมของคึกฤทธิ์ ปราโมช ครับ  อ่านทุกอย่างที่คึกฤทธิ์เขียน
เท่าที่จะหาได้ (ความรู้สึกรักการอ่าน อยากรู้ ก็เพราะได้อ่านหนังสือคึกฤทธิ์นี่แหละครับ)

พล.อ. เปรม  เป็นนายกรัฐมนตรีตั้งแต่ปี 2523 - 2531  กว่าแปดปีเต็ม ๆ
เป็นนายกรัฐมนตรีที่ไม่เคยถูกอภิปรายไม่ไว้วางใจ (ตอบกระทู้ในสภาฯไหม จำไม่ได้ครับ)
เป็นนายกรัฐมนตรีที่ไม่ต้องลงเลือกตั้ง  ชนิด "ฟ้าเป็นของนก นายกฯเป็นของเปรม"
คือนักการเมืองเลือกตั้งกันไป  เลือกเสร็จ  ก็มาเชิญเปรมไปเป็นนายกฯ (ไม่งั้นกูปฏิวัติ  ฮ่าฮ่าฮ่า )

ตอนนั้น  ฝ่ายค้านได้ร่วมลงชื่อกันเพื่อยื่นญัตติอภิปรายไม่ไว้วางใจเปรม
รวบรวมรายชื่อได้ครบตามจำนวนที่รัฐธรรมนูญกำหนด  ยื่นต่อประธานสภาฯไปเรียบร้อย
กำหนดวันอภิปรายไม่ไว้วางใจเรียบร้อย  รอแค่วัน "ขึ้นเขียงเชือด" เท่านั้น
ก็มีการ "เดินเกม" สิครับ  โดยบิ๊กจิ๊วในฐานะผู้บัญชาการทหารบกเป็นตัวเดินเกม
เดินเกมเพื่อไม่ให้มีการอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกรัฐมนตรีที่ชื่อเปรม
ช่วงนั้นประชาชนสนใจกันมากครับ  สื่อมวลชนนี่เล่นข่าวกันกระหึ่มประเทศ
ลุ้นกันสุดขีดครับ  ว่าจะได้ฟังการอภิปรายไม่ไว้วางใจเปรมไหม การอภิปรายจะเกิดขึ้นไหม
สุดท้าย  ก่อนถึงวันอภิปรายไม่ไว้วางใจแค่วันเดียว  การอภิปรายไม่ไว้วางใจเปรมก็ล่ม
เพราะฝ่ายค้านขอถอนชื่อ  ทำให้รายชื่อไม่ครบตามจำนวนที่ รธน.กำหนด
ทำให้ญัติิติขอเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจเป็นอันตกไป
จำไม่ได้ครับว่าฝ่ายค้านที่ถอดชื่อไปนั้นมีใครบ้าง  รู้สึกจะประมาณห้าหกคน
จำได้เพียงคนเดียว  คือ ส.ส. ที่ชื่อว่า เสกสรร  แสนภูมิ  จำได้เพราะเขาเป็นคนสุดท้าย
คนสุดท้ายที่ถอนชื่อจนทำให้ญัตติขอเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจตกไป

ตอนนั้นคึกฤทธิ์  เึขียนใน "ซอนสวนพลู" เกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า  เปรมและลูกน้องทำน่าเกลียด
คือใช้ "อำนาจ" จากกองทัพบีบให้ฝ่ายค้านถอนรายชื่อ
คึกฤทธิ์เขียนว่า  ถ้าเขาเป็นนายกรัฐมนตรี  เขาจะไม่ทำอย่างเปรม  แต่จะใช้วิธีที่เจ็บกว่านั้น
คือให้มีการอภิปรายไม่ไว้วางใจเกิดขึ้น  พอถึงวัน  เริ่มอภิปรายไปได้สักนิด
ก็ให้ ส.ส. ฝ่ายรัฐบาลลุกขึ้นเสนอขอลงมติทันที  จบการอภิปรายแบบเท่ ๆ
คือ มีอำนาจในมืออยู่แล้ว  ไปถอนชื่อทำไม ไม่เท่  เล่นเกมในสภาฯเท่กว่า
ไปเล่นเกมนอกสภาฯด้วยการบีบให้ ส.ส. ถอนชื่อนี่  โดนนินทาแย่ว่าบีบบังคับ

เล่าถึงอดีตแล้ว ก็ทำคิดถึงปี 2551 ครับ  
ที่มีการตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร  และพรรคร่วมรัฐบาลเปลี่ยนขั้วมาสนับสนุนอภิสิทธิ์
สถานการณ์มันคุ้นจริง ๆ ครับ  เหมือนดูหนังพีเรียดย้อนยุคยังไงยังงั้นเลย

วันนี้
จะมีการยื่นอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกฯยิ่งลักษณ์ในวันที่ 7 พ.ย. ที่จะถึงนี้
และก็มีกระแสข่าวเรื่องนายกฯยิ่งลักษณ์จะอยู่ไม่อยู่ในที่ประชุมอภิปราย
ถึงขนาดบอกว่า  นี่คือ "กระบวนการทางรัฐสภา" ที่นายกฯต้องเคารพและปฏิบัติ
อย่าหนีหน้า  ต้องอยู่ฟังอภิปรายและตอบคำถาม  หากหนีหน้า  ก็คือการไม่ให้ความสำคัญกับระบบรัฐสภา  
ดีไม่ดี  อาจเล่นถึงขนาดว่า  แบบนี้อย่ามีสภาฯซะเลยดีกว่า  แช่แข็งไปเลย

การไม่ไว้วางใจที่จะมีขึ้นนี้  มันเป็นเรื่องทั้งยุทธศาสตร์และยุทธวิธีครับ
ยุทธศาสตร์คือเล่นงานยิ่งลักษณ์ ทำลายยิ่งลักษณ์  ยุทธวิธีก็คือการอ้างกระบวนการทางรัฐสภา
ฝ่ายรัฐบาลก็รู้ดี  จึงพยายาปกป้องนายกฯยิ่งลักษณ์  เพราะรู้ดีถึงพลานุภาพ "ดีแต่พูด" ของ ปชป.
ก็ขนาดนายบรรหารที่เพลงยุทธแกร่งกล้ากว่านายกฯปูล้านเท่า  ยังถึงขนาดหลงว่าตัวเองเกิดที่ไหนกันแน่ล่ะครับ
ยุทธวิธีเล่นเอาล่อเอาเถิดเพื่อไม่ให้ ปชป. บรรลุยุทธศาสตร์จึงเกิดขึ้น
นี่คือ "การเมือง" ล้วน ๆ ครับ

แล้ว "กระบวนการทางรัฐสภา" ล่ะ   ถ้านายกฯอยู่มั่งไม่อยู่มั่ง  ไปราชการต่างประเทศล่ะ
แปลว่าไม่เคารพ ไม่เชื่อมั่นกระบวนการทางรัฐสภาใช่ไหม ?
ก็ขอบอกว่า  มันคนละเรื่องครับ  คนละเรื่องชนิดคนละทีป

กระบวนการทางรัฐสภา  คือการเสนอญัตติอภิปรายไม่ไว้วางใจครับ
เสนอต่อประธานรัฐสภา  ประธานรัฐสภาก็จะกำหนดวันอภิปรายไม่ไว้วางใจ
จะกี่วันกี่คืน  จะอภิปรายวันไหนบ้าง  ลงมติวันไหน  ก็ให้ฝ่ายรัฐบาลกับฝ่ายค้านตกลงกัน
ตกลงกันได้ก็แจ้งให้ประธานทราบ  หากตกลงกันไม่ได้  ประธานก็จะกำหนดให้เอง
ถึงวันอภิปราย  ก็อภิปรายกันไป  ฝ่ายถูกไม่ไว้วางใจจะตอบจะโต้ จะอยู่หรือไม่อยู่ก็แล้วแต่
พออภิปรายจบ  ก็ลงมติไม่ไว้วางใจกัน  คะแนนผ่านก็อยู่ต่อ ไม่ผ่านก็ต้องออกไป
ก็เป็นอันจบ "กระบวนการทางรัฐสภา" ครับ
จบจุ๊ดปุ๊ด  ภาษาอีสาน  แปลว่า  จบคัก ๆ  จบอีหลี  

ส่วนเรื่องนายกฯจะอยู่ไหม  รมต.ที่โดนอภิปรายไม่ไว้วางใจจะอยู่ไหม ตอบโต้การอภิปรายไหม
นั่นก็แล้วแต่ครับ
ฝ่ายค้านเสนอข้อมูลหลักฐานอภิปรายไป  จะตอบก็ตอบ ไม่ตอบก็ได้
ประชาชนคนดูคนฟังก็ดูก็ฟังไป พิจารณาไป
ไม่อยู่ ไม่ตอบ  ก็แปลว่าตอบไม่ได้  จำนนต่อหลักฐานของฝ่ายค้าน  เสียหายแก่ตัวเองไป
และเมื่อถึงเวลาลงมติ  แม้ฝ่ายรัฐบาลจะชนะเพราะมีเสียงมากกว่า  แต่อย่าลืมประชาชน
เพราะประชาชนได้ดูได้เห็นได้ฟังการอภิปรายตลอด  ย่อมพิจารณาได้ว่าอะไรเป็นอะไร
หากนายกฯไม่อยู่ตอบโต้ข้อมุลและหลักฐานของฝ่ายค้าน  ประชาชนย่อมมองเห็นครับ
ว่านายกฯคงไม่รู้จะตอบโต้ยังไง  ตอบโต้ไม่ได้  และประชาชนจะพิจารณาต่อไปว่า
นายกฯควรอยู่ในตำแหน่งต่อไปไหม  รมต.ควรอยู่ต่อไหม  รัฐบาลควรอยู่ต่อไหม
หากประชาชนเห็นว่า  ข้อมูลหลักฐานของฝ่ายค้านมีน้ำหนัก  ถึงรัฐบาลจะชนะการลงมติ
ก็อยู่ยากครับ   ไม่ใช่แค่อยู่ยาก  อยู่ไม่ได้แน่นอน

ฉะนั้น  ไอ้เรื่องนายกฯอยู่หรือไม่อยู่  จึงไม่ใช่เรื่องที่ฝ่ายค้านต้องโอดเลยครับ
อภิปรายข้อมูลไป  แสดงหลักฐานไป  นายกฯไม่อยู่ตอบยิ่งดีสิครับ  
ได้แสดงข้อมูลหลักฐานฝ่ายเดียว  แถมอ้างได้ว่านายกฯหนีการอภิปรายเพราะจำนนด้วยหลักฐาน

เรื่องนี้  ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ข้อมูลหลักฐานการอภิปรายของฝ่ายค้านมากกว่าครับ
มากกว่าจะอยู่ที่นายกฯมานั่งให้ฝ่ายค้านเสียดสีเหน็บแนม เอ๊ย มานั่งฟังการอภิปราย

รัฐบาลรู้  กองเชียร์รัฐบาลรู้  รู้ว่า "ดีแต่พูด" ของ ปชป. นั้นไม่ได้มาเพราะโชคช่วย
แต่มาด้วยฝีปากแหลล้วน ๆ
มันก็เลยต้องมีการ "ชิงเหลี่ยม" กันแบบนี้แหละครับ

ไม่ใช่ไม่เห็นความสำคัญ ไม่เคารพกระบวนการทางรัฐสภาใด ๆ ทั้งสิ้น
ก็แค่การเล่นเกมชิงเหลี่ยมกันทางการเมืองเรื่องทำลายล้างเท่านั้นเอง
ถ้านายกฯเป็นจตุพรหรือณัฐวุฒิสิ  ผมว่าคงเปิดให้อภิปรายชนิดสิบห้าวันสิบห้าคืนไปเลย
นายกฯไม่มีหนี  ว่าอะไรมา ก็โต้กลับชนิดช้อตต่อช้อต  ดีแต่พูดปะทะนักปราศรัยนี่มันทันกัน
ตอบโต้กันอย่างสมน้ำสมเนื้อแน่ครับ ไม่ด้วยข้อมูลหลักฐาน ก็ด้วยวาทกรรมด้วยโวหาร
และถ้านายกฯเป็นจตุพรหรือณัฐวุฒิจริง  
ผมว่าฝ่ายค้านคงเรียกร้องให้นายกฯไปไหนก็ไป หรือไม่ก็แช่งให้คออักเสบในวันอภิปรายแน่ ๆ ครับ
smile

จากคุณ : ตระกองขวัญ
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 55 11:50:22 A:223.205.46.74 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com