Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระลึกถึงคุณ วีระ มุกสิกพงษ์ ....สักกระทู้....... ติดต่อทีมงาน

http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P12882932/P12882932.html

เห็นด้านล่างเปิดกระทู้คิดถึงท่าน..ผมเลยขอร่วมคิดถึงท่านอีกคนในมุมมองของผม
....
ทำไมคุณวีระ...ถึงหายไปจากเวที
จำกันได้ไหม๊ครับ...  
ในวันที่มีการเปิดโต๊ะเจรจากับ นายกมาร์คในยุคที่เป็นนายกเทพประทานตอนนั้น
ที่มีการถ่ายทอดสดทั่วประเทศ

บอกตามตรงว่า..
ผมเสียดายเงื่อนไขที่น่าจะรอมชอมยอมรับกันได้ในวันนั้น
นั่นคือ..แนวทางสันติภาพของคุณ วีระ

วันนั้นท่าทีของ คุณวีระ ...แดงสายพิราบสายสันติ ท่าทียอมรับได้
ถึงแม้ว่านายมาร์ค  จะกำหนดวันยุบสภายาวไปนิด
การเจรจายังมีการถ้อยทีถ้อยอาศัย..เว้นทางเดินให้กัน

วันนั้น พูดจริง ๆ เลยครับว่าผมเองก็ผิดหวังและแอบเสียใจนิด ๆ ครับ
ที่แกนนพสายเหยี่ยว อย่างคุณ จตุพร..
ผมใช้คำว่าเหิมเกริมกันเกินไป...คิดว่าสถานการณ์ตรงนั้นมีความได้เปรียบอยู่สูง

สายพิราบคุณวีระ..โอนอ่อนผ่อนตามแล้วกับเงื่อนไขวันยุบสภา
แต่สายเหยี่ยวอย่างคุณจตุพรไม่ยอม
ถ้าใครจำได้ในวันนั้น คนที่ยอมหักไม่ยอมงอ  
นายกต้องยุบสภาทันทีก็คือ คุณ จตุพร

ผมแดงเต็มขั้น
ยังผิดหวังนิด ๆ ....กับเงื่อนไขนี้
จริง ๆ ตรงนั้น  น่าจะเจรจากันอีกหน่อย พบกันครึ่งทางก็ได้กำหนดวันยุบสภา
ให้ไกล้เข้ามาอีกสักนิด  หาทางออกทางลงที่ดี  เหลือที่ให้นายกในตอนนั้นได้มีทางเดินทางลงบ้าง   ... ความรุนแรงก็คงไม่เกิด

ก็ด้วยเหตุผลตรงนั้นแหละครับ
แกนนำสายเหยี่ยว..ผมใช้คำว่าได้คืบจะเอาศอก ได้ศอกจะเอาวา
ข้อเสนอต้องยุบสภาในทันทีนั้น...  
แดงแบบผมมองว่ามันหักหาญน้ำใจกันเกินไป
ในวันนั้นหากแกนนำและชนแดงทั่วแผ่นดินฟังคุณวีระ
ผมว่าความสูญเสีย  ทั้งชีวิตและทรัยพ์สิน คงไม่เกิด

การไปล๊อคนายกตอนนั้นให้ยุบสภาทันทีนั้นแหละที่เป็นการล๊อคประตูตาย
ให้อีกฝ่ายก็ไม่มีทางเดิน ไม่มีทางไป
การแตกหักนำมาสู่การใช้กระสุนจริง  การขอคืนพื้นที่จึงเกิดขึ้น
ไฟเขียวใบสั่งให้ยิง...จากอำนาจตัวจริงจึงคลอดออกมาฆ่าคนไทยด้วยกัน

สำหรับผม
นึกถึงโต๊ะเจรจาในวันนั้นแล้วผมอดเสียดายไม่ได้ครับ
เสียดายแทนที่เราจะรออีกนิด
เพราะเราสู้เรารอมานานแล้ว  รออีกหน่อยจะเป็นไรไป.....

วันนั้นถ้าเรารอได้....เราก็ไม่มีการสูญเสีย
...
ด้วยเหตุนี้แดงสายสันติภาพแบบผมจังไม่สนับสนุนคุณจตุพร
หากใครเคยเห็นกระทู้ของผมรึเห็นข้อเขียนของผมน่าจะพอได้กลิ่น
...
ระลึกถึงนะครับ คุณวีระ....ดูแลสุขภาพให้แข็งแรงนะครับ
นี่คือนักสู้ทั้งชีวิตคนหนึ่งที่ผมติดตาม

...วีระ  มุกสิกพงษ์....

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ย. 55 09:49:03

จากคุณ : tri-amp lampang
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 09:42:25 A:61.7.176.169 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com