Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จบประเด็น "เผาไปเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง" ก็มาถึงเรื่อง "มีน้ำมันหนึ่งล้านลิตร รับรองว่า กทม.เป็นทะเลเพลิง" ครับ{แตกประเด็นจาก P12929092} ติดต่อทีมงาน

คำพูดนี้  อริสมันต์พูดในการปราศรัยบนเวทีหน้ากองบัญชาการกองทัพบกครับ

29 ม.ค. 53
คนเสื้อแดงนัดชุมนุมกันเวลา 17.00 น. หน้ากองบัญชาการกองทัพบก
โดยมีจุดมุ่งหมายเพื่อจะไปถามรอง ผบ.ทบ. พล.อ.ประยุทธ์  จันทร์โอชา
ว่าจะทำการปฏิวัิติไหม
เป็นการไปชุมนุมต่อต้านการรัฐประหาร  แม้ว่าตอนนั้นพรรคประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาลอยู่ก็ตาม
(ไม่เหมือน ปชป.นะครับ  ไม่แสดงท่าทีต่อต้านรัฐประหารเลย คงอยากให้เกิดด้วยซ้ำ
จะมีบ้าง  ก็พูดแหล ๆ แบบเอาดีใส่ตัวเท่า้นั้น  ว่าไม่เ็ห็นด้วย  แต่ไม่เคยต้านจริงจัง)

วันนั้น  อริสต์มันปราศรัยว่า  หากมีปฏิวัติ  คนเสื้อแดงก็เข้ามา กทม. ช่วยกันต้าน
หากเขาจะปราบ  ก็เตรียมขวดมาคนละใบ  น้ำมันมาหาเอาข้างหน้า  ....

“ถ้ารู้ว่า เขาจะปราบปราม ไม่ต้องเตรียมอะไรมาก มาด้วยกัน ขวดแก้วคนละใบ มาเติมน้ำมันเอาข้างหน้า
ถ้าเรามาหนึ่งล้านคนใน กทม. มีน้ำมันหนึ่งล้านลิตร รับรองว่า กทม.เป็นทะเลเพลิงอย่างแน่นอน”
http://www.dailynews.co.th/article/222/156434

เป็นเหตุการณ์  เป็นการปราศรัยที่ไม่เกี่ยวกับเหตุการณ์ราชประสงค์ครับ

ชัดเจนนะครับ
หากใครยังนำไปบิดเบือนว่าเป็นการสั่งให้เผาราชประสงค์อีก  
เหมือนบิดเบือนคำพูดของณัฐวุฒิที่ว่า  "เผาเลยพี่น้อง  ผมรับผิดชอบเอง"

ก็...หมาครับ

smile

จากคุณ : ตระกองขวัญ
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 55 20:31:36 A:223.206.215.194 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com