Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนๆครับ ถึงเวลาที่พวกเราต้องหันหน้าเข้าหากันแล้วครับ ติดต่อทีมงาน

ต้องลืมเรื่องความคิดเห็นต่างให้หมด
ต้องลืมเรื่องสีแดง สีเหลือง สีฟ้าหรือหลากสีได้แล้วครับ
ต้องลืมความเกลียดชังที่มีต่อกันได้แล้วครับ
แล้วหันหน้ามาร่วมมือกันต่อต้านกับกลุ่มคนที่ไม่หวังดีกับพวกเราได้แล้วครับ

อย่าให้ความเกลียดคุณทักษิณ แล้วพาลมาลงที่ตัวน้องสาว
อย่าให้ความผิดหวังที่ไม่ได้รัฐบาลดังใจ แล้วปล่อยให้กลุ่มคนกลุ่มนี้ทำอะไรตามอำเภอใจเลยนะครับ
เพราะสิ่งที่พวกนี้ต้องการ ไม่ใช่แค่เพียงล้มรัฐบาลเท่านั้นนะครับ แต่กำลังจะปล้นสิทธิของประชาชนไปด้วย

ไม่ใช่ปล้นแค่สิทธิของคนเสื้อแดง
ไม่ใช่ปล้นแค่สิทธิของคนเสื้อเหลือง
ไม่ใช่ปล้นแค่สิทธิของคนหลากสี
แต่ถึงขั้นจะปล้นประชาธิปไตยเชียวนะครับ

ประชาธิปไตยที่ได้รับพระราชทานจาก รัฐกาลที่ 7
ประชาธิปไตยที่ต้องใช้ชีวิตของวีระชนมากมายเพื่อให้ได้มา
ประชาธิปไตยที่ให้สิทธิและเสรีภาพเท่าเทียมกันของมนุษย์
แล้วเราจะยอมให้กลุ่มคนกลุ่มนี้มาบงการกันเอง โดยไม่ถามความเห็นของพวกเราอย่างนั้นหรือครับ

ความเป็นทาสของประเทศไทยถูกยกเลิกไปในรัฐกาลที่ 5
แล้วทำไมเราจะยอมกลับไปเป็นทาสของเหล่าเผด็จการอย่างนั้นหรือครับ
แล้วทำไมเราจะยอมให้คนกลุ่มเดียวเข้ามาบงการชีวิตของพวกเราอย่างนั้นหรือครับ
แล้วทำไมเราจะยอมให้พวกคนเหล่านี้กดหัวเราเยี่ยงทาสต่อไปอย่างนั้นหรือครับ

ผมว่าถึงตอนนี้อะไรต่อมิอะไรมันชัดแจ้งเสียจนไม่ต้องเสียเวลาตีความ
กลุ่มคนกลุ่มนี้ไม่ได้หวังกู้ชาติอย่างที่ได้บอก
กลุ่มคนกลุ่มนี้ไม่ได้หวังเปลี่ยนแปลงประเทศดังที่อ้าง
กลุ่มคนกลุ่มนี้ไม่ได้หวังแค่ทำลายเครือข่ายทักษิณดังที่ได้กระทำ
สิ่งที่กลุ่มคนเหล่านี้หวัง จึงเป็นเพียงอำนาจที่ไม่สามารถหาได้จากประชาชนแค่นั้นเอง

การปิดประเทศจึงเป็นเพียงหนทางเดียวที่คนกลุ่มนี้จะได้อำนาจไปครอบครองโดยไม่ต้องผ่านความเห็นชอบจากประชาชนอย่างพวกเรา
ถ้าพวกเรารักอิสรภาพ ต้องไม่ยอมให้พวกเขาทำตามอำเภอใจ
ถ้าพวกเรารักเสรีภาพ ต้องไม่ยอมให้พวกเขาช่วงชิงไป
ถ้าพวกเรารักสิทธิ ต้องไม่ยอมให้พวกเขาแย่งมันไปจากเรา
ถ้าพวกเรารักความเท่าเทียม ต้องไม่ยอมให้มีกลุ่มอภิสิทธิชนเหล่านี้อีกต่อไป
และถ้าพวกเรายังรักประชาธิปไตย ต้องไม่ยอมให้พวกเขากระทำการจนสำเร็จ

เพราะการปิดประเทศเป็นเวลา 5 ปีนั้น มันมีผลกระทบต่อทุกฝ่ายอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยนะครับ
มันไม่ใช่แค่สูญเสียรัฐบาลจากการเลือกตั้งเท่านั้น
มันไม่ใช่แค่สูญเสียความสง่างามของประเทศเท่านั้น
มันไม่ใช่แค่สูญเสียความก้าวหน้าของประเทศเท่านั้น
แต่มันจะเป็นความเสียหายอย่างใหญ่หลวงจนหาค่าประเมินไม่ได้ ทั้งกับประเทศและประชาชน

เราเห็นตัวอย่างของพม่าแล้วใช่ไหมครับ อดีตเราต้องเป็นเมืองขึ้นเขาถึงสองครั้งสองครา ผลของการปิดประเทศทำให้พม่าต้องตามหลังเรามาตลอด จนปัจจุบันยังทนกระแสโลกไม่ไหว จำต้องปล่อยให้ประเทศมีประชาธิปไตย

เราเห็นตัวอย่างของเกาหลีเหนือแล้วใช่ไหมครับ ประชาชนหิวโหย แต่ประเทศเต็มไปด้วยอาวุธยุทโธปกรณ์ เพียงเพื่อรักษาฐานอำนาจให้ยืนนานที่สุด ผิดกับเกาหลีใต้ที่ปกครองในระบอบที่ทั่วโลกยอมรับ พอเห็นความแตกต่างหรือยังครับ

ดังนั้นพวกเราจะปล่อยให้คนกลุ่มนี้นำพาประเทศไปเหมือนเกาหลีเหนือ หรือ พม่าในอดีตอย่างนั้นหรือครับ ไม่อยากอยู่อย่างเสรี แต่อยากกลับคืนสู่ทาสเผด็จการอย่างนั้นหรือครับ

พวกเราเคยตำหนิคนเสื้อเหลืองบุกเอ็นบีที ยึดทำเนียบ ปิดสนามบิน ทำให้ชาติเสียหายมากมาย
พวกเราเคยตำหนิคนเสื้อแดงปิดถนนราชประสงค์ เผาบ้านเผาเมือง เป็นพวกป่วนเมือง
พวกเราเคยหัวเราะเยาะคนเสื้อหลากสีที่เป็นแค่ม็อบรับจ้างที่คอยเพิ่มความขัดแย้ง

แต่นั่นยังเป็นแค่ความคิดเห็นต่างตามระบอบประชาธิปไตย ไม่ใช่ความคิดหลุดโลกเหมือนพวกล้าหลังทั้งหลายเหล่านี้ ที่ออกมาเคลื่อนไหวเพื่อปิดประเทศ แช่แข็งประเทศไทย ที่จะสร้างความเสียหายยิ่งกว่าครั้งไหนๆ

ถึงเวลาแล้วครับที่พวกเราจะละทิ้งความขัดแย้ง แล้วเดินหน้าแสดงพลังให้พวกเขาเห็นถึงจุดยืนในความหวงแหนสิทธิและเสรีภาพ

ถึงเวลาแล้วครับที่พวกเราจะงัดเอา “จิตสาธารณะ” ที่เป็นกุศล ร่วมมือร่วมใจในการปกป้องรักษาสิทธิและเสรีภาพที่น้อยอยู่แล้วให้คงอยู่และร่วมกันพัฒนาให้มีมากขึ้นตามลำดับในกาลต่อไป

และเหนือสิ่งอื่นใด ถึงเวลาแล้วครับที่พวกเราจะแสดง “จิตวิญญาณประชาธิปไตย”ให้พวกเขาได้รับรู้ว่า จะไม่ยอมให้ใครมาเปลี่ยนแปลงการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขอย่างเด็ดขาด ไม่ว่าอ้ายหรืออีคนไหนก็ตาม

สุดท้ายอยากจะเชิญชวนเพื่อนๆทุกคนที่หวงแหนประชาธิปไตย ออกมาร่วมใจแสดงพลัง ไม่ให้อำนาจนอกระบอบเข้ามาแทรกแซงอำนาจในระบอบด้วยการเปิดไฟหน้ารถทุกคันนะครับ หากท่านไหนกลัวเปลืองไฟ จะเปิดไฟข้างเดียวก็ไม่ผิดกติกาอะไรครับ สวัสดี

จากคุณ : ทวดเอง
เขียนเมื่อ : 15 พ.ย. 55 10:03:18 A:58.9.232.180 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com