Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณ grinny 2545 ขอความรู้เรื่องโกงข้าวสักนิดนะครับ{แตกประเด็นจาก P12996949} ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากคุณเป็นผู้มีประสบการณ์ ตามที่คุณโพสไว้ ด้านล่างนี้

ความคิดเห็นที่ 15    

เจ้าของกระทู้มีความรู้เรื่องเกี่ยวกับจีนสักกี่มากน้อย

เราทำงานกับคนจีน ทำงานด้านจีนมาเกือบยี่สิบปี แล้วมาคุยกับเราดีกว่าไหมค่ะ

อย่ามาโชว์ง่าวแถวนี้เลย

เอาง่ายๆสั้นๆนะค่ะ "ประเทศจีน ไม่มีการเปิดเสรีด้านการค้าข้าว การค้าขายข้าวทุกอย่าง

ที่มีผลต่อความมั่นคงของประเทศจีน ถูกควบคุมโดยรัฐบาลกลาง

หรือแม้จะมีการเปิดเสรีมากขึ้น กิจการใดๆของการค้าข้าวแต่ละมณทลของจีน จะมีกฏหมายควบคุมของแต่ละมณฑลอีกที โดยรัฐบาลกลางที่ประจำอยู่ของแต่ละมณฑล
และการค้า..ที่เป็นสินค้าความมั่นคง โดยเฉพาะเรื่องข้าว

เอกชน ไม่มีสิทธิ์จะไปทำการค้าขายได้โดยตรง..ทุกอย่างต้องถูกอนุมัติและอนุญาตโดยรัฐบาลหรือทางการแต่ละแห่งเสียก่อน

ไม่อย่างนั้น พ่อค้าไทย ที่พยายามจะส่งข้าวไปจีน ในหลายสิบปีที่ผ่านมา คงจะสบายไปแล้วนะค่ะ แต่บังเอิญ มันทำไม่ง่ายอย่างที่เจ้าของกระทู้คิด
ไม่ใช่จะไม่มีความพยายาม จากพ่อค้าไทยที่จะระบายข้าว แต่มันทำไม่ได้ โดยเอกชน

ส่วนเรื่อง  เค้่าจะตัดเวลา ไปเป็นเวลาราชสำนัก ก็สมควรแล้ว

ถ้าไม่ตัดเวลาเข้าช่วง เวลาราชสำนัก เดี่ยว พวกแมงสาป จิตใจคับแคบอย่างนายธัีนวา ไกรฤกษ์ หาเรื่องจะเล่นงานอีกว่าไม่จงรักภักดี

ช่องทางการดู เต็มๆก็มีได้หลายช่องทาง ไม่ว่าทางอินเตอร์หรือไปโหลดดูก็ได้

โต จนสุนัขเลียก้นไม่ถึงแระ เลิกทำอะไรเป็นเด็กๆ จิตใจคับแคบ เกรียนๆได้แล้ว

รู้จักมีสติสัมปชัีญญะสมกับวัยวุฒิและการศึกษาที่ได้รับบ้าง

จากคุณ : grinny2545    
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 09:58:35 A:103.3.65.5 X:  

..........

ผมจึงอยากถามคุณ 3 ข้อ ดังนี้

คำถามที่ 1.

ในการซื้อขายแบบ G2G กับจีน

G แรก หมายถึง รัฐบาลไทย

G ที่สอง หมายถึง อะไรครับ

1. รัฐบาลกลาง

2. รัฐบาลท้องถิ่น

3. รัฐวิสาหกิจที่ถือหุ้นโดยรัฐบาลกลาง

4. รัฐวิสาหกิจที่ถือหุ้นโดยรัฐบาลท้องถิ่น

คำถามที่ 2.

คุณรู้หรือไม่ว่า ทำไมรัฐวิสาหกิจด้านอาหารที่ใหญ่ที่สุดของจีน อย่าง COFCO จึงไม่มาซื้อข้าวจากรัฐบาลไทย

คำถามที่ 3.

จากการที่รัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์กล่าวอ้างว่าได้ทำการซื้อขายข้าวแบบG2Gกับรัฐบาลจีนแล้ว  ผู้ที่มาทำสัญญาซื้อขายกับรัฐบาลคุณยิ่งลัษณ์
มีคุณสมบัติตรงกับข้อใด ในคำถามข้อที่ 1.

ช่วยให้ความรู้ด้วยนะครับ พอดีผมอยากหาคนถามมานานแล้ว

ขอบคุณครับ

จากคุณ : TFEX RETURN
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 13:07:54 A:27.55.5.158 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com