เขื่อนยักษ์ The Three Gorges Dam ในจีนจะมองเห็นจากนอกโลก

ผมอ่านเจอเรื่อง เขื่อนที่กั้นแม่น้ำแยงซี ในจีน ที่จะเสร็จในปี 2009 มีข้อมูลมาฝากกันครับ เขื่อนนี้จะยาวมาก ยาวถึง 1.24 ไมล์ ระดับน้ำจะสูงถึง 700 ฟุต ตัวทะเลสาบจะยาวมาก ยาวถึง 350 ไมล์ ยาวเท่ากับ จาก LA to San Fransisco ซึ่งว่ากันว่าจะมองเห็นได้จากนอกโลก ความยิ่งใหญ่ของตัวเขื่อนจะท่วมเมืองน้อยใหญ่ไปหลายเมือง ความแรงของสายน้ำ ว่ากันว่า จะทำใหโลกหมุนเร็วขึ้น 4 วินาที เขื่อนนี้ใช้คนราว สองแสนคนในการก่อสร้าง แม่น้ำสายนี้ท่วมบ่อยมากครับ ในรอบ ร้อยปีที่ผ่านมา มีคนตายจากน้ำท่วม ร่วม ล้านคน มูลค่าเสียหายประเมินไม่ได้ครับ แต่จีนก็ใช้เทคโนโลยีสมัยใหม่ในการจัดการครับ อย่างวัดของปรมาจารย์ ตั๊กม๋อ ซึ่งอายุนับพันปี เป็นวิหารไม้ สร้างแปะอยู่บนไหล่เขา ถูกย้ายขึ้นไป ให้พ้นน้ำ โดยชิ้นส่วนนับล้านชิ้นจะถูกบันทึกด้วยคอมพิวเตอร์ ก่อนแยกชิ้น แล้วนำไปประกอบใหม่แบบเดิม โดยไม่ใช้ตาปู!!! เก่งจังครับ จีนเนี่ย

ไว้มีอะไรมาเล่าอีกครับ

จากคุณ : Green Rev - [ 9 ต.ค. 46 16:46:04 A:203.146.225.253 X: ]