CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เชิญส่งผลงานเข้าร่วมจัดพิมพ์หนังสือของพวกเราค่ะ

เนื่องจากว่าได้มีการพูดคุยปรึกษากับเพื่อนๆหลายๆคนเรื่องที่อยากจะทำหนังสือ
    รวบรวมผลงานของชาวพันทิบเพื่อพิมพ์ออกเผยแพร่
    จึงได้มีการประสานงาน และ ดำเนินการไปบ้างแล้วค่ะ

สิ่งจูงใจ

สังคมชาวพันทิบเป็นที่ๆรวบรวมเอาความหลากหลาย  หลายๆท่านมีความรู้
    ความสามารถในหลายๆทาง  ไม่ว่าจะเป็นความรู้ทางวิชาการ  ความรู้ความสามารถ
    ในด้านการเขียนหนังสือ  ทั้งจากความรู้  จากประสบการณ์  และ จากหน้าที่การงาน  
    อีกทั้งที่พันทิบนี้ยังเป็นที่ๆเป็นกระบอกเสียงให้กับสังคมและส่วนรวม
    จึงคิดว่าเราน่าจะรวบรวมผลงานพิมพ์เป็นหนังสือขึ้นมา

จุดมุ่งหมาย

เพื่อนำเงินที่ได้ไปใช้เพื่อการกุศล นำไปซื้ออุปกรณ์การเรียนให้กับเด็กยากจน
    และ ขาดแคลนค่ะ
    อีกส่วนหนึ่ง จะนำไปเป็นเงินกองทุนเพื่อใช้ในกิจกรรมเพื่อส่วนรวมครั้งต่อไป
    แต่ถ้าหากว่าไม่มีการทำกิจกรรมใดๆ ต่อจากนี้ เราก็จะนำเงินที่เหลือไปบริจาค
    เพื่อการกุศลต่อไปค่ะ

แนวของหนังสือ

จะเป็นหนังสือแนวหลากหลายค่ะ  เป็นการรวมผลงานของชาวพันทิบที่มีความสามารถ
    ในด้านต่างๆ  โดยหนังสือเล่มนี้จะแยกเป็นสองส่วน

1.  เรื่องสั้น และ บทความ

2.  บทกวี และ ภาพถ่าย  จะอยู่ด้วยกันอีกส่วนนึงของหนังสือ

เรื่องสั้น และบทความ

เป็นการรวมความหลากหลายค่ะเป็นแนว  เศรษฐกิจ สังคม  การเมือง  ศิลป
    วัฒนธรรม  ศาสนา  สนุกสนาน  บันเทิง  ความรู้  หรือ เรื่องจากประสบการณ์

โดยเราจะเลือกและคัดเพื่อให้หนังสือออกมาดี น่าอ่าน น่าสะสม  แล้วยังมีคุณค่า
    ทางด้านจิตใจที่เราได้กระทำร่วมกันค่ะ

บทกวี

รวมไปถึง โคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน ร่าย  จะเป็นแนวไหนก็ได้ค่ะ

ภาพถ่าย  

เป็นภาพที่ถ่ายด้วยตัวเอง เพื่อป้องกันปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์
    จะเป็นภาพสี หรือ ขาวดำก็ได้ค่ะ

ขอไฟล์ขนาดใหญ่พอสมควรเพื่อให้ได้ความคมชัด และ สวยงามในการพิมพ์ค่ะ

รูปแบบของหนังสือ

เป็นหนังสือพ๊อคเก๊ตบุคขนาดมาตรฐาน A5
    ประมาณ สองร้อยกว่าหน้า  พิมพ์ด้วยกระดาษปอนด์ขาว
    ในส่วนที่เป็นบทความ และส่วนที่เป็นบทกวี   ในส่วนของภาพถ่าย จะเป็นกระดาษอารต์มันพิมพ์สี่สี

ที่คั่นหนังสือ

เราจะแถมที่คั่นหนังสือไปพร้อมกับหนังสือทุกเล่มค่ะ   ที่คั่นหนังสือจะพิมพ์ภาพสี
    ทั้งสองหน้า  พร้อมกับพิมพ์รายชื่อท่านที่มีส่วนร่วมในการทำหนังสือครั้งนี้
    รวมไปถึงท่านที่สั่งจองหนังสือ  (กรณีพิมพ์ชื่อนี้อาจจะต้องขอสงวนสิทธิ์
    ในการเปลี่ยนแปลง  เนื่องจากพื้นที่ในการพิมพ์รายชื่อไม่แน่ใจว่าจะมีขนาด
    พอเพียงหรือไม่) หรือ ถ้าจำเป็นอาจจะต้องตัดรายชื่อผู้ที่จองทีหลังออก
    ถ้าหากว่าเนื้อที่ในการพิมพ์ชื่อไม่เพียงพอ

สิ่งที่น่ายินดี

หลังจากได้ปรึกษากับพี่ *bonny แล้วจึงได้ติดต่อคุณวันฉัตรจึงได้รับเกียติจากคุณวันฉัตร
    แห่งพันทิบของพวกเราโดยจะมีการส่งทีมนักข่าวหัวเห็ด
    ซึ่งมีคุณยี่หร่า  คุณชญานุช
    คุณนีร และท่านอื่นๆไปทำการสัมภาษณ์คุณวันฉัตร
    จะเป็นการสัมภาษณ์แบบหมดเปลือก และเปิดอก  พร้อมถ่ายภาพบรรยากาศ
    การสัมภาษณ์มาให้ดูด้วยค่ะ  haha

นอกจากนี้คุณวันฉัตรยังได้กรุณาติดต่อท่านที่มีชื่อเสียงท่านนึงให้ช่วย
    กรุณาเขียนอะไรให้กับหนังสือของเราค่ะ  ตอนนี้กำลังรอคำตอบอยู่ค่ะ

กำหนดเวลาส่งผลงาน

อยากจะได้รับผลงานทุกอย่างภายในวันที่ 15 สิงหาคม เพราะต้องใช้เวลาพอสมควร
    ในการตรวจ และคัดเลือก แก้ไข และ ตระเตรียมในการพิมพ์ค่ะ  แต่ถ้าท่านใดมีปัญหา
    เรื่องเวลาจะขอยืดเวลาออกไปก็อาจจะเลื่อนไปได้บ้างค่ะ
    แต่ถ้าเป็นไปได้ก็อยากได้ภายในวันที่  15 สิงหาคมนี้ค่ะ

ชื่อหนังสือ

เรายังไม่ได้ชื่อหนังสือค่ะ  ดังนั้นจึงอยากจะขอความกรุณาให้เพื่อนๆช่วยกันคิดชื่อ
    ให้กับหนังสือด้วยค่ะ  ถ้ามีส่งเข้ามาหลายชื่อเราก็อาจจะให้โหวตเลือกชื่อกันค่ะ

ค่าตอบแทน

เราต้องการทำหนังสือเพื่อนำรายได้มาใช้ในทางกุศลค่ะ   จึงไม่มีค่าตอบแทน
    เป็นเงินทองให้ค่ะ  แต่สิ่งที่เพื่อนๆจะได้รับกลับไปรับรองว่ามากกว่านั้น
    นั่นคือความสุขใจที่เราได้รับไงคะ  smile

การสั่งจองหนังสือ

เนื่องจากว่าเราไม่มีเงินทุนสำรองในการจัดพิมพ์หนังสือเลย   เราจึงจำเป็นต้อง
    เปิดให้เพื่อนๆสั่งจองหนังสือในวันที่ทุกอย่างเรียบร้อย และพร้อมที่จะพิมพ์นะคะ
    เมื่อเราได้รับเงินบ้างแล้วเราก็จะสั่งให้ทางโรงงานพิมพ์หนังสือทันที

เพื่อนๆท่านใดสนใจอยากจะมีส่วนร่วมในการจัดพิมพ์หนังสือในครั้งนี้
    หรือต้องการจะช่วยชี้แนะ ไม่ว่าท่านจะประจำอยู่ที่โต๊ะไหน เราก็สามารถ
    เข้ามารวมตัวกันทำอะไรที่ดีๆด้วยกันได้นะคะ

ถ้าสนใจก็แจ้งความจำนงค์มาได้ค่ะ  กดอมยิ้มอั๊กกิก็ได้นะคะ แล้วฝากข้อความ
    มาทางหลังไมค์  หรือท่านที่ไม่ได้เป็นสมาชิกก็เข้ามาแจ้งความประสงค์  หรือ
    ให้คำแนะนำไว้ที่กระทู้นี้ก็ได้ค่ะ

เรามีจุดประสงค์ที่อยากจะให้หนังสือออกมาเป็นหนังสือดีๆ ทีมีคุณค่า  น่าอ่าน
    น่าสะสม  และยังมีคุณค่าทางจิตใจด้วยค่ะ

ขอเชิญทุกท่านนะคะ  สิ่งที่เราทำจะเป็นทั้งการทำบุญทำทานโดยการจ่ายเงิน
    ซื้อหนังสือ หรือ อาจจะเป็นการให้ความรู้  สาระ ความบันเทิง  และความเพลิดเพลิน
    ซึ่งเป็นวิทยาทานอย่างหนึ่งที่เราได้ทำร่วมกัน

ทุกๆวันเรามีเสียงหัวเราะ  และ รอยยิ้มที่เรามีต่อผู้คนรอบข้าง
    แต่วันนี้ เรามายิ้มด้วยหัวใจพร้อมๆกันนะคะ

คุณนายอินทร์ถามอั๊กกิว่ายิ้มด้วยหัวใจหรือยัง  อืมมม....ใช่เลย
    ตอนนี้กำลังอมยิ้มค่ะ  หนังสือเสร็จสมบูรณ์เมื่อไหร่คงได้ยิ้มด้วยหัวใจค่ะ   wink

กระเป๋าเงิน

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ค. 47 11:21:06

จากคุณ : uggie* - [ 29 ก.ค. 47 10:46:21 ]