CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ทำไฟกลางเก๋งเดิม(ไฟหลังคา) ให้กลายเป็น LED

วันนี้เอาแค่รูปที่ทำสำเร็จแล้วไปดูก่อนนะคับ

วิธีทำ
    (ผมใช้วิธีต่อแบบขนาดกันทุกหลอด ไม่มีการอนุกรม
    เนื่องจากว่าถ้าอนุกรมแล้ว ถ้าหลอดใดหลอดนึงขาด จะทำให้วงจรนั้นๆ ดับไปหมดเลย)
    1. ซื้อหลอด LED ขนาด 5 มม. มาเลยคับ เอาตามชอบ
    แต่มีข้อแม้นิดหน่อยคับ
     - สีฟ้า สีขาว (ราคาประมาณ 8-10 บ. ต่อหลอด) จะต้องใช้ตัวต้านทาน 1 K 1/4 Watt คับ
     - สีอื่นๆ (ราคาประมาณ 0.75-1.5 บ. ต่อหลอด) จะต้องใช้ตัวต้านทาน 500 โอม 1/4 Watt คับ
    ความสะว่างจะต่างกันค่อนข้างเยอะเชียวนะ
    ยิ่งพวกสี ส้ม เขียว จะสว่างน้อยมาก ให้ไฟมากๆ ก็ขาดซะ
    สีฟ้า กับ ขาว จะส่วางมากกกก แสบตากันเลยทีเดียว
    ส่วนสีแดงก็ตามที่เห็น

2. ซื้อตัวต้านทาน หรือ R ค่าตามแต่สีหลอดคับผม ดังกล่าวข้างตัน (ราคาถูกม๊าก มาก จำไม่ได้เลยอ่ะ ห่อนึงได้ตั้งเยอะ 15 บ. เองอ่ะ)

3. ซื้อแผ่นปริ้นเอนกประสงค์ (ง่ายดี) ขนาดตามแต่คุณต้องการ

4. เนื่องจาก หลอด LED ต้องใช้กระแสไฟที่ค่อนข้างเที่ยงตรง และถูกขั้ว ก็ควรจะมี ไดโอด ไว้ด้วยนะคับ อันนี้แล้วแต่สะดวกเลย
    ขนาดไหนก็ได้ จะเล็กจะใหญ่ไม่ว่ากัน เพราะเราจะเอาไว้กันไฟวิ่งกลับแค่นั้นเอง (ราคาประมาณตัวละ 1 บาทได้มั้ง)

5. เริ่มกันเลยคับ วิธีดูขั้วของหลอด LED ก็ไม่ยาก
    ขายาววววววว จะเป็น บวก
    ขาสั้น จะเป็น ลบ (การ์ว)
    หรือจะดูที่ตัวหลอดก็ได้คับ ด้านที่มีรอยบากจะเป็นลบคับ

6. เอาหลอดแต่ละหลอดใส่ลงในแผ่นปริ้นแล้วจัดขั้วให้อยู่ทางเดียวกัน หรือเอาสวยงาม และสะดวกเราว่างั้นเถอะ
    จะกี่หลอดก็ตามสะบาย แต่อย่างลืมเทียบกับที่ๆจะนำไปติดด้วยนะคับ

7. ต่อแต่ละขั้วเข้าด้วยกัน โดยให้บวกต่อกับบวก และลบต่อกับลบเท่านั้น (ถึงจะเรียกว่าแบบขนานนะจ๊ะ)

8. ก่อนที่จะให้ไฟบวกจากรถเข้าสู่วงจร เอาไดโอดมาคั่นไว้ก่อนคับ โดยเอาด้านที่มีขีดหันเข้าวงจรคับ

9. ก่อนที่จะให้ไฟลบจากรถเข้าสู่วงจร ก็เอาตัวต้านทาน หรือ R มาคั่นไว้ซะหน่อยนะจ๊ะ ไม่งั้นหลอดขาดฟรีนะเอ้า อันนี้ไม่มีด้านคับ ทางไหนก็คือๆกัน

10. ทดสอบต่อกับหม้อแปลงขนาด 12 V ที่ไว้ใช้กับวิทยุ หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าธรรมดาดูก่อนคับ จะได้เห็นว่าเท่ห์ขนาดไหน อิอิอิ

11. ไปลื้อไฟกลางเก๋งของเดิมมาเลยคับ (ใจเย็นๆนะ เดี๋ยวจะเยินเหมือนของผม) จัดการมองหาขั้วบวก และ ลบให้ดี
    โดยส่วนมากขั้วลบของไฟกลางเก๋งเดิม มันจะมีขาเชื่อมไปยังน๊อตที่ยึดกับหลังคาเลย
    พอเจอก็จัดการเชื่อมสายที่ต่อมาจากวงจรที่ทำเข้าไปได้เลยคับ

12. เปิดได้เลย ของผมเล่นสีแดง 12 หลอดเลย (แต่ไม่ค่อยสว่างแฮะ ว่าจะเปลี่ยนเป็นสีฟ้าแย้วอ่ะ)

ขอให้สนุกกับการทำนะคับ วันหลังจะเอารูปรายละเอียดการทำทั้งหมดมาให้ดูอีกทีนะคับ

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 49 14:34:02

จากคุณ : NV Van - [ 30 พ.ค. 49 13:21:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป