Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

* * * มาลองขับรถเก่ากันครับ NISSAN CEFIRO A33 2.0 Special Edition * * *

บอกกล่าวท้าวความกันก่อนครับ

-- รถคันนี้เป็น NISSAN CEFIRO A33 2.0 EXCLUTIVE จดทะเบียนปี 04 ครับ โดยเป็นรุ่นพิเศษ Special Edition ที่มีของเล่น ของแต่งเพิ่มขึ้นอีกนิดครับ

คุ้ยประวัติกันก่อนนะครับ

-- Cefiro รหัสตัวถัง A33 นั้น เกิดในบ้านเราราวๆปี 02 ครับ แบ่งได้ 3 รุ่นครับ

1. Excimo 2.0 ตัวนี้เป็นตัวถูกสุด ทำออกมาเพื่อเน้นขาย พวก taxi สนามบิน, รถบริษัท หรือ ธุรกิจรถเช่าครับ Option ที่ต่างก็
    -- พวงมาลัยหุ้มหนังแท้ทั้งวง (รุ่นแพงจะมีลายไม้สลับ)
    -- เบาะนั่งปรับไฟฟ้า 8 ทิศทาง เฉพาะด้านคนขับ (คนนั่งปรับมือ)
    -- ลำโพง 4 ตัว ไม่มีทวีตเตอร์ที่เสาหน้า
    -- เสาหน้า เป็นพลาสติคธรรมดา ไม่ได้หุ้มกำมะหยี่
    -- เรือนไมล์เป็นแบบธรรมดา ไม่ได้เรืองแสง

2. Exclutive 2.0 เป็นรุ่น Top ของตัว 2.0 ครับ โดยมากจะนิยมรุ่นนี้กันเยอะ ก็ มีทุกอย่างที่ ตัวถูกไม่มีล่ะครับ

3. Brougham 3.0 นานๆจะเห็นสักคัน ยกเว้น บริษัทผม วิ่งกันให้เกลื่อน เพราะถูกเลือกใช้เป็นรถประจำตำแหน่งของผู้บริหารครับ จุดต่างก็
    -- ไฟหน้า แบบ Xenon

-- แค่นั้นล่ะครับ นอกนั้นเหมือนตัว Top 2.0 หมดครับ

-- นอกนั้น A33 ยังมีการไมเนอร์เชนจ์ เพิ่มนู่นนิด เพิ่มนี่หน่อย อีก 2 ครั้งครับ โดยจะเรียกกันว่า

1. รุ่น 50 ปี เป็นตัวฉลอง 50 ปีของสยามกลการ ครับ จุดต่างก็คือ แอโร่พาร์ท รอบคัน, ม่านหลังไฟฟ้า, กระจกประตูคู่หน้ากันหยดน้ำเกาะ และ กระจกบังลมหน้ากันความร้อนครับ

2. รุ่น Special Editon หรือคันที่จะเอามาลองกันนี่ล่ะครับ ออกมาตอนปลายอายุแล้วล่ะครับ จุดต่างก็
    -- ไม่มีสเกิร์ตรอบคัน แบบ 50 ปี
    -- ภายในได้ลายไม้สีอ่อน ดูสวย ดูหรู ขึ้น
    -- วิทยุ SONY (รุ่นก่อนๆ เป็น Kenwood)
    -- ลำโพง Sub 1 ข้าง ที่แผงหลัง (ถ้ารุ่นอื่นไม่มีให้ ก็จะเป็นช่องเก็บของ)
    -- ม่านบังแดดหลัง ขึ้นลงด้วยไฟฟ้า (เหมือน 50 ปี แต่ตำแหน่งติดตั้งสวิทช์ต่างกัน)
    -- ม่านบังแดด ที่แผงประตูหลังทั้ง 2 บาน (อัตโนมือครับ)

-- อ้อ รถคันนี้เป็นรถบริษัท ใช้หลายมือหลายเท้า ดังนั้น ไม่ลบทะเบียนนะครับ (ขี้เกียจ) แล้วก็วิ่งใช้งานมาราวๆ 100,000 กม.ครับ

จากคุณ : เด็กบูรพา - [ 17 พ.ย. 49 20:12:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom