Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

##### เคยไหมเสียความรู้สึกมากๆ เวลาเครมประกัน #####

โดยเฉพาะเวลาเราเป็นฝ่ายถูก

ผมขับรถติดไฟแดงอยู่ตรงโรงพยาบาลภูมิพล  นั่งฟังวิทยุเพลินๆ   ปรากฎว่าได้ยินเสียงตูม   ผมหน้าคะมำหัวเกือบโขกพวงมาลัย ดีว่าใส่เข็มขัดนิรภัยไว้  พอตั้งสติได้
    หันกลับไปมองท้ายรถ ถุกชน ปรากฎว่าคนขับเป้นอาจารย์มหาวิทยาลัยคุยโทรศัพท์มือถือ  บอกว่าคุยเพลินลืมเบรค
    (ขับแบบไร้สติจริงๆ)

แต่ยังไงมันก็ชนไปแล้วทำไงได้ รถผมมันก็เก่า ทำประกันชั้น3ไว้ ทางอาจารย์รับผิด แล้วบอกว่ารีบ เลยเซ็นชื่อรับผิดไว้ แล้วให้ผมไปติดต่อบริษัทประกันเอง ผมก็ตกลงไม่มีปัญหา

สภาพความเสียหายของรถผมคือ ไฟท้ายด้านซ้ายแตก กันชนหักแต่ไม่แตกเป็น2ส่วน(รถผมเปลี่ยนกันชนเป็นไฟเบอร์กลาส)  กระโปรงท้ายยุบปิดไม่ได้

วันรุ่งขึ้นลางานไปติดต่อประกัน ไกลมาก  บ้านผมอยู่เกษตร   แต่บริษัทประกันอยู่แถวหัวลำโพง พอทำเรื่อง
    หาอู่ซ่อมให้ใกล้ๆบ้านผม  เค้าก็หาให้  เหมือนจะดี
    เจ้าหน้าที่มาถ่ายรูปรถผมแล้วประเมินราคาค่าซ่อม
    พอตีราคาเสร็จ(แต่เค้าไม่ได้บอกราคาผมนะ  เอาเก็บไว้บอกอู่) เค้าก็บอกว่ากันชนเกือบขาดแต่ไม่ขาดเดี๋ยวให้อู่เชื่อมให้  ฟังแล้วกลุ้ม สภาพกันชนเนี่ย ให้เด็ก5 ขวบมาเตะเบาๆก็ หักแล้ว มันยังไม่เปลี่ยนให้อีก ขอเปลี่ยนก็ไม่ยอม บอกว่าถ้าจะเปลี่ยนจ่ายเงินเพิ่มเอง  เลยต้องยอม
    (รู้งี้หักเองก็ได้วะ)
    ออกจากบริษัทประกัน เอารถเข้าอู่ที่เราเลือกกับทางประกันไว้ ปรากฎว่าอู่ไม่รับ  อู่บอกว่าเค้าเลิกรับซ่อมกับบริษัทนี้มา 2 ปีแล้ว  เพราะกดค่าซ่อม พอซ่อมมางานไม่ดี อู่โดนลูกค้าด่า เสียชื่ออู่  แถมกว่าจะเคลียร์ค่าซ่อมได้ก็นาน   ได้ฟังก็งง  อะไรวะเนี่ยอู่เค้าไม่ทำงานด้วยตั้ง2 ปี ไม่รู้เลยเหรอ  ทำงานประสาอะไรเนี่ย  แต่ไหนๆมาแล้ว
    เลยให้อู่ตีราคาค่าซ่อมให้  เค้าบอกว่าประมาณ 5500 ถึง
    6000 ผมก็เก็บข้อมูลไว้

ต่อมาโทรไปที่บริษัทประกัน เรื่องอู่ไม่รับซ่อม ให้หาอู่อื่นให้ แต่ตกลงกันไม่ได้ เลยบอกว่าจะขอเป็นเงินสดแล้วจะมาซ่อมเอง  ประกันบอกว่าได้ไม่มีปัญหา เอาไปเลย
    3000 บาทถ้วนๆ   โปรดฟังอีกครั้ง 3000 บาทถ้วน
    จะเอาไหม ไม่เอาก็เข้าอู่ที่เค้าหาให้ซึ่งก็ซ่อมในราคา
    3000 บาทเช่นกัน

สุดท้ายก้มหน้ารับเงิน3000 บาท แล้วเพิ่มเงินมาซ่อมรถเอง  อย่างน้อยอู่ที่เราเลือกเองก็สบายใจกว่า

ผมว่าเพื่อนๆหลายคนต้องจ่ายเบี้ยประกันแพงๆก็เพื่อเวลาต้องใช้ ก็หวังว่าจะได้บริการที่ดี แต่ถ้าต้องจ่ายเป็นหมื่น
    แล้วเจอบริการแค่ 100 คงช้ำใจไปนาน

ขอบคุณอาจารย์บ้าโทรศัพท์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ที่ทำให้ผมได้รับประสบการณ์อันล้ำค่า (โอมเพี้ยง วันนึง ขอให้อาจารย์เจอแบบผมบ้าง  5555)

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟัง (จน  เครียด  อ่านพันทิพย์รัชดา)

จากคุณ : MrAtom - [ 29 พ.ย. 49 21:36:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom