Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ดูเซลล์ฟอร์ดทำกับผม

ผมเพิ่งออก Everest ป้ายแดงมา ซึ่งเป็นฟอร์ดคันแรกในชีวิตผม ใช้รถมามากแต่ยังไม่เคยใช้ฟอร์ดมาก่อนเลย ออกรถวันแรกก็กลับไม่ถึงบ้านแล้ว รถดับตอนแวะเติมน้ำมันต้องโทรแจ้งศูนย์ ทางศูนย์ก็ดีรีบส่งรถด่วนเอาแบตเตอร์รี่ มาเปลี่ยนให้ใหม่เนื่องจากแบตที่ติดรถมาเสื่อมไม่เก็บไฟ วันรุ่งขึ้นผมก็เอารถมาล้างทำความสะอาดและเพื่อตรวจเช็คความเรียบร้อย ปรากฏว่าเจอปัญหาเพียบสิบกว่าจุด เช่น หนูกัดสายไป ชิ้นส่วนหลุด ติดตั้งไม่แน่น ขอบยางขาด แต่ภายหลังจากนั้นผมได้เอารถเข้าศูนย์อีกครั้งเพื่อแก้ไข ซึ่งทาง 0 ก็ดำเนินการให้ แม้จะไม่เรียบร้อยทั้งหมดก็ยังพอทำใจได้ แต่ที่น่าเจ็บใจมากที่สุดคือเรื่องเซลล์ที่ขายรถให้ผม ไม่ทำตามที่ตกลงกันไว้ เริ่มจากของแถมชุดแต่งที่แถมให้เป็นของเทียมทั้งหมด ไม่เหมือนที่ผมเห็นตอนลองรถ Demo ซึ่งเซลล์บอกว่าแถมตามที่เห็นในรถตัวอย่าง พอแจ้งเซลล์ก็ตอบว่าไม่ไหวแล้ว พี่ได้มากแล้ว ให้ไม่ไหวถ้าจะเปลี่ยนต้องเพิ่มเงิน....กำ พ่นกันสนิม ก็พ่นหลอก พ่นเฉพาะรอบๆขอบตัวรถกับซุ้มล้อ พอก้มดูใต้ท้องรถปรากฏว่าเป็นสีเทาปกติของรถที่ออกมาจากโรงงาน จุดสำคัญต่างๆ ก็ไม่ได้พ่นเช่นรอยต่อ รอยเชื่อม พอผมแจ้งเซลล์ก็ตอบว่าเป็นการพ่นตามมาตรฐานของ Wow Wax คือจะพ่นสีดำที่รอบตัวรถ ส่วนท้องรถจะพ่นแบบใสให้ ผมดูเท่าไรก็ไม่เหมือนพ่นแล้ว (มีรถอีกคันเป็น Ford ปิคอัฟ ป้ายแดงรอลูกค้ามารับ อาการหนักว่ารถผมอีก พ่นแค่ซุ้มล้อ กะขอบๆ รอบรถพอให้มองเห็นเท่านั้น แก้มรถหน้าหลังด้านในไม่พ่นเลย ใต้ท้องไม่ต้องพูดถึงเลย ใครที่ซื้อรถใหม่จากศูนย์นี้ตรวจรถดีๆนะครับ)ลงทุนมุดเข้าไปดูก็ไม่ใช่ เค้าก็ยืนยันเหมือนเดิม เคลือบสีก็ทำเฉพาะจุดที่เห็นชัดๆ เท่านั้น หลังคายังเขรอะเหมือนเดิมเหมือนรถที่จอดเก็บไว้นานๆแล้วล้างไม่ออก กระจกมองมุมที่แถมก็เอาของถูกๆที่แถวคลองถมขายเป็นกองๆอันละไม่กี่สิบบาทมาแถม ใช้สกรูขันหนีบกับฝากระโปรงจนเป็นรอย วิ่งกลับบ้านไม่ถึงครึ่งทางก็หลุดต้องจอดรถเก็บ Sensor ถอยหลัง ก็เจาะผิดดันไปเจาะตำแหน่งเดียวกับไฟหลังทำให้ใส่ไม่ลงต้องคลายน๊อตชุดไฟหลังออกเพื่อไม่ให้ดันตัว sensor พอผมแจ้ง 0 ว่าชุดไฟหลังทั้งสองข้างหลวม 0 ก็ไขน๊อตกลับให้แน่นเหมือนเดิม พอไฟแน่นก็ไปดัน sensor ออกอีก ทางเจ้าหน้าที่ 0 แจ้งว่าแก้ไม่ได้นอกจากต้องเปลี่ยนตัวครอบกันชนชุดล่างทั้งชุดเพราะเจาะผิดไปแล้วแก้ไม่ได้ เดินสายไฟ sensor ก็ใช้กระดาษกาวย่นเดินสายไฟติดกะตัวรถ 2 วันก็หลุดแล้ว แร็คหลังคาที่แถมก็ดูเหมือนของเก่าที่สำคัญเป็นของเทียมราคาถูกๆ ตัวนิดเดียวใส่อะไรก็ไม่ได้ เอาสติกเกอร์มาลอกคำว่า Everest ใส่ทีละตัว บิดๆ เบี้ยว ดูแล้วน่าสังเวชมาก ตัวกันแมลงเอารุ่นไหนมาใส่ก็ไม่รู้ ใส่แล้วไม่พอดีกับรถ ต้งอข่มขืนใส่ ยังมีอีกแยะขี้เกียจพิมพ์ ผมไม่คิดเลยว่าเซลล์ฟอร์ดจะทำได้ขนาดนี้ วันที่ผมเอารถไปแก้ไข เซลล์นัดเจอที่ 0 ตอน 8.30 แต่เซลล์ก็ไม่มาตามนัด ผมโทรตามเซลล์ก็ให้ ผจก.ฝ่ายขายของ 0 มาคุยแทน ซึ่งก็ไม่ได้จัดการอะไรให้ผมได้เลย นอกจากมาดูๆ เท่านั้น พอผมต่อว่ามากๆ ก็ไม่มาคุยกับผมอีกเลย คงรำคาญ ทาง 0 เองก็ช่วยอะไรไม่ได้เพราะเป็นส่วนของเซลล์ไม่เกี่ยวกัยศูนย์ ผมก็ตอบว่าจะไม่เกี่ยวได้อย่างไรเพราะเซลล์ก็เป็นพนักงานของฟอร์ดเป็นส่วนหนึ่งของบริษัท ถ้ารู้ยังงี้ผมคงไม่ซื้อรถฟอร์ดให้เสียความรู้สึกหรอก รถคันเกือบล้าน ผมได้แจ้งไปทางลูกค้าสัมพันธ์และฟอร์ด Hotline ไปแล้ว ได้ผลอย่างไรจะมาเขียนบอกอีกครับ

จากคุณ : powerful - [ วันพ่อแห่งชาติ 19:16:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom