Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่ไหวแล้วครับ ขอถามหน่อยเถอะ เรื่อง straightline performance

เรียนทุกท่าน ขออนุญาตแปะไว้ทั้งที่ห้องนี้และห้องหว้ากอพร้อมๆ กันเลยนะครับ

ขอเริ่มเลยนะครับ...

คือกำลังทำคอร์สเวิร์คอยู่ฮะ พอดีอาจารย์แกให้พล็อตกราฟ และก็คำณวนอะไรๆ เกี่ยวกับรถยนต์ ที่เค้าเรียกว่า straightline performance ซึ่งคืออะไร ผมก็ยังไม่รู้เรื่องเลย !!!

งานชิ้นสำคัญอยู่ตรงที่ เค้าให้พล็อตกราฟ ผมไม่รู้ศัพท์จริงๆ ว่าที่ไทยเค้ามีศัพท์เฉพาะว่าอะไร ขออนุญาตทับศัพท์เลยนะครับ เด๋วจะหาว่ากระแดะ (ทั้งที่จริง ไม่รู้เรื่องต่างหาก)

เค้าให้พล็อต Traction hyperbola ซึ่งก็คือกราฟระหว่าง Tractive effort against Vehicle speed และก็จะมีกราฟหลายๆ อันรวมในกราฟเดียว (ดูตัวอย่างประกอบนะครับ) คือไอ้บนสุดน่ะ กราฟของเกียร์หนึ่ง ไล่ลงมาเรื่อยๆ จนเกียร์ห้า

ไอ้พวกนี้พอกล้อมแกล้มทำได้ครับ แต่มันไม่สุดแค่นั้น สังเกตดูเส้นล่างสุด อันนั้น เป็นเส้นกราฟของแรงเสียดทาน เค้าบอกว่า Total resistance = Aerodynamic drag + Rolling resistance (tyre resistance)

ไอ้เส้นโค้งสีทึบๆ กว่าเพื่อนน่ะ ผมไม่ทราบครับ ว่ามันคืออะไร นี่แหละปัญหา เพื่อนบอกว่าเป็น Power curve ซึ่งผมจนปัญญาจริงๆ ไม่ทราบว่าจะพอมีสมการอะไรให้ผมได้ใช้พล็อตกับความเร็วในกราฟเดียวกันกับเพื่อนๆ มั้ยครับ  

รู้สึกงงมั้ยครับ ผมก็งง เอางี้ ขอเริ่มถามใหม่นะ เด๋วเอารูปประกอบลงด้วย แหะๆ

จากคุณ : ^^PIANIST^^ - [ 8 ธ.ค. 49 21:30:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom