Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เซ็งเลย เจอปัญหา Ford Focus วันแรกที่ออกรถ กับตัวเอง

จะบอกว่าผมนั้นดื้อก็ไม่ว่าเพราะชื่อเสียง รถยนต์ Ford นั้นไม่ค่อยดีเท่าไรโดยเฉพาะการควบคุณภาพการผลิตของรถ

ก่อนซื้อผมได้ศึกษา ก่อนและมีการเปรียบเทียบ ราคากับ คุณสมบัติรถ , ของแถมที่จะได้ , การให้บริการหลังการขาย

ต้องบอกว่า ถ้าดูด้านราคา เป็นรถที่ราคาถูกมากเมื่อเทียบกับ Toyota หรือ Honda โดยมีความหวังไว้ว่าปัญหาของ ford focus ที่เห็นบน web มันคงถูกแก้ไปหมดแล้ว

สุดท้ายผมเลย ตัดสินใจถอย Ford Focus 1.8  4 ประตู ออกมา
    วันไปออกรถก็ศึกษา สิ่งที่ต้องระมัคระวัง จากเพื่อนในเวปที่ใช้ Ford มาก่อน เช่น ปัญหาสนิม ปัญหายางขอบประตู ปัญหาไฟหน้ามัว และอื่นๆ

ปัญหาดังกล่าวข้างบนผมไม่เจอแต่เจอเจอปัญหาอื่นแทนคือ

1. อาการเกียร์กระตุก ตอนเปลี่ยนจาก เกียร D ไป เกียร N ความรุนแรงของการกระตุกสามารถรับรู้ได้จากผู้โดยสารทุกคนที่นั่ง

2. อีกอาการนึงคือ ตอนจะหยุดรถ ก่อนจะหยุดรถจะมีอาการกระตุก เหมือน กับโดนชนท้ายเบาๆก่อนหยุด  อันนี้เซ็งครับ เป็นทุกครั้ง

3.เรื่องเบรคนี้เสียงดังมาก

4.เรื่องอัตราเร่งตอนจะแซง นี้ อืดมากๆ ผมเคยขับ Civic และ Toyota มันปรูดป๊าด มากกว่าเยอะเลย

เจอแค่สามปัญหาแรกนี้ผมก็เซ็งแล้ว ไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเองเลย

ที่สำคัญ  ไม่แน่ใจว่า ปัญหาดังกล่าวจะแก้ได้รึปล่าว ถ้า ศูนย์บริการ ford แก้ไม่ได้ ผมคงทำใจล่ะครับ

ถ้ามีพนักงาน ford หรือผู้บริหาร ford มาอ่าน กระทู้นี้ ผมวอนช่วย แก้ปัญหา ที่เกิดขึ้นให้มันหายไปแบบไม่เกิดซ้ำอีก ทั้งคนที่ซื้อรถไปแล้วและกำลังจะซื้อจะได้ไม่เสียอารมณ์

ผมคิดว่าปัญหา ที่ผม แจ้งมา ข้างบน ford น่าจะทราบปัญหาทุกอย่างนานแล้ว แต่ก็ไม่เข้าใจทำไมยังปล่อยให้ปัญหานี้ คาราคาซัง ไม่จบไม่สิ้นซะที   โดยเฉพาะรถใหม่พึ่งออกจาก Show room ไม่ควรจะเกิดขึ้นอีก

หลังเจอปัญหา ผมได้โทรไปคุยกับ Saleที่ขายรถและแจ้งปัญหาให้ทราบ

คำตอบ ที่ได้จาก Sale คือ มันเป็นเรื่องปกติของรถรุ่นนี้ครับ  เซ็งเลย ทำไมตอนจะขายคุยแต่เรื่องดีๆทั้งนั้น  หลังจากจ่ายเงินไปแล้วคงจะเจอแต่เรื่องร้ายๆ คงต้องเตรียมใจ รอไว้เลย

สำหรับคนที่จะจอง หรือ กำลังจะตัดสินใจ อยากให้ เอาประเด้น เรื่องเกียรกระตุก พิจารณาด้วยนะครับ ว่าเรารับได้ไหมกับปัญหาที่ยังแก้ไม่ได้อย่างที่บอกข้างบน

ร้องเรียน สคบ เลยดีไหม  question

แก้ไขเมื่อ 07 มี.ค. 50 20:12:15

แก้ไขเมื่อ 07 มี.ค. 50 19:45:15

จากคุณ : เป็นไงเป็นกัน - [ 7 มี.ค. 50 19:41:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom