Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำ ต้องการซื้อรถ MPV สำหรับ 5-7 คนครับ

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ+วิจารณ์ เกี่ยวกับตัวเลือกในการซื้อรถดังนี้ครับ

เดินทางในเมืองเดือนละ 4-5 ครั้ง (ไปทั้งครอบครัว) ไปทำธุระ 2-3คน ประปรายทุก2-3วัน เปิดร้านขายของ หยุดทุกวันอาทิตย์ ไปเที่ยวตจว 2-3เดือน/ครั้ง กำลังดูอยู่ว่าตัวเลือกไหนน่าจะคุ้มค่า+สะดวกสบายในระยะยาว (พ่อแม่ค่อนข้างมีอายุครับ อยากได้รุ่นที่ปลอดภัย นั่ง + ขึ้นลงสบาย)

งบประมานก็ 1M - 1.5M ครับ อยากออกในวันเกิดพ่อ (เป็นของขวัญวันเกิด 20 เมษานี้ครับ รอมานานกว่าจะพร้อมเลยอยากได้คันที่มันคุ้มค่า+พ่อแม่สะดวกสบายที่สุด)

ที่บ้านมี Altis อยู่ 1 คันอยู่แล้ว - ต้องการรถที่ทำให้ไปด้วยกันทั้งครอบครัวทีเดียว ( ปกติคนที่เกินต้องไปนั่งรถญาติ หรืออัดกันไป)

ตัวเลือกมีดังนี้

1 Mitsubishi Space Wagon
    ขึ้นลงไม่ลำบาก มี option ความสะดวก+บันเทิงครบครัน รูปทรงถูกใจ(ผม)
    ติดตรงราคา(เทียบกับรุ่นอื่นที่ดูอยู่-แต่ถ้าคุ้มค่ากว่าก็คุ้มที่จะจ่ายเพิ่มครับ) และการซดน้ำมัน + ไม่แน่ใจเรื่องเครื่อง อะไหล่ และ ศูนย์ service อ้อ ไม่มีเครื่องแบบ Diesel ด้วย

2 CR-V ตัวใหม่
    น้องชอบ ภายในกว้างขวาง รูปทรงสวยงาม น่าจะประหยัดนำมัน+คล่องตัวกว่าข้อ 1

ห้องโดยสารอาจเล็กไปถ้ามีคนเพิ่ม (ไม่แน่ไม่นอน) อาจต้องขับไปด้วยกัน 2 คัน (กับaltis) น่าจะเปลืองกว่าไปรถคันเดียว

3 Toyota Innova
    ประหยัด ราคาพอดีๆ รูปทวงธรรมดา น่าจะคล่องตัว(ไม่ค่อยยาว) มีเครื่องแบบ Diesel ให้เลือก

แต่รู้สึกที่ศูนไม่ค่อยเชีย เค้าบอกว่าผลิตที่อินโด มาตรฐานไม่ค่อยดี นำเข้าน้อย+อะไหล่หายาก รอนาน ไม่น่าเล่น

ยังงัยรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำ+วิจารณ์ หรือแนะนำรุ่น+ยี่ห้ออื่นที่ตอบโจทได้นะครับ หรือถ้าจะช่วยกรุณา share ประสบการณ์กับรถรุ่นต่างที่เป็นตัวเลือก + ข้อดีข้อเสียจะดีมากครับ
    (ตัดรถตู้นะครับ มันคงใหญ่เกินไปหน่อย)

ขอพ่วงคำถามอีกนิดครับ
    1ถ้าเทียบเครื่อง Diesel กับ Bensin แน่นอนว่าดีเซลคงคุ้มกว่า แต่ในลักษณะการใช้งาน เครื่อง Diesel มันจะสั่นมากกว่า หรือมีข้อเสียอะไรมั๊ยครับ

รบกวนแค่นี้ละกันครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

จากคุณ : JINZ - [ 27 มี.ค. 50 22:10:49 A:124.120.227.177 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom