Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

/*-*/*-*/*-*/ สิ่งที่ผม อยากจะใช้สิทธิ์ขอพูด , ขอโทษ , ขออภัย , ยกโทษให้ และไม่ขอโทษ /*-*/*-*/*-*/

ช่วงเวลา 4-5 วันที่ผ่านมา

ผมไม่รู้ว่า ผมไปทำอะไร จนทำให้เกิดเรื่องราวอันวุ่นวายและยุ่งเหยิงนี้

ผมมั่นใจว่า ในคราวนี้ ผมไม่ได้ทำอะไรผิด
    และผมแค่ เขียนในสิ่งที่ตัวเองคิด อย่างบริสุทธิ์ใจ
    ไม่มีอะไรแอบแฝง

ผมกำลังทำในสิ่งที่ทำให้ผมมีความสุขอยู่
    และเตรียมจะแบ่งปันเรื่องราวให้คุณอ่านกันอยู่
    โดยไมได้สนใจเลยว่า ใครจะมาโกรธอะไรผม

เพิ่งจะมาสนใจก็วันนี้ละ
    และคิดว่า ผมต้องทำอะไรสักอย่างแล้ว

และขอแยกเป็นคนๆไป นะครับ

ขาดตกบกพร่องกับใครคนไหน โปรดบอกผมด้วย
    ผมอาจไม่ละเอียดถี่ถ้วน

เอาละครับ คุณ อู๋ฉิง

ผมไม่รู้ ว่าคุณคือใคร คุณเคยคุยกับผมมาหรือไม่ เมื่อไหร่ อย่างไร และผมไปทำอะไรให้คุณมาก่อน และเมื่อไหร่ อย่างไร ไม่รู้จริงๆ

แต่ผมรู้ว่าผมต้องขอโทษ ที่ไปละเมิดล่วงเกินอะไรคุณไว้ และหังว่าคุณเองก็จะรับ อโหสิให้ผม เหมือนที่ผมเองอโหสิให้คุณ กับสิ่งที่คุณทำกับผมทั้งหมดในรัชดา ช่วง หลายวันมานี้

แต่

ผมเองก็อยากเห็นคุณ ให้ความเป็นธรรมกับผมด้วย
    เช่นเดียวกัน เพราะสิ่งที่คุณทำกับผมครั้งนี้
    ผมว่า มันมากไป

และยิ่งการที่คุณ พยายามไปขุดเอาบล็อกของผม
    มาโพสต์นั้น ก็ถือว่า ไม่เป็นธรรมกับผมเลย
    เพราะที่นั่น ถึงแม้จะเป็นเว็บไซต์ ของผู้ให้บริการ
    แต่ ผู้ให้บริการเอง ก็ได้ยินยอมให้สิทธิ์ แก่ผู้ใช้บริการ
    ในการเข้าไปทำในเรื่องราวส่วนตัวต่างๆ

และผมก็อยากเห็นคุณ ขอโทษผมในประเด็นนี้ด้วยครับ
    นอกเหนือจากที่ผมได้ขอโทษคุณ รวมทั้ง ที่คุณได้ขอโทษผม ที่ทำให้คนที่มีเรื่องแค้นเคืองกับผม เกิดตะกอนขึ้นมาในน้ำจนเต็มแก้ว

อีกทั้งการที่คุณไปโพสต์ด่า "คุณน้องชายคนเล็ก"
    เอาไว้ในบล็อกของเขาแบบนั้น
    ทั้งที่เขาไม่ได้ไปกล่าวอะไรกับคุณ ในกระทู้เลกาซีของผม
    แต่คุณไปด่าเขา ถึงขั้น อวัยวะทางเพจ แบบนั้น
    ซึ่งผมก็มี copy เหล่านั้นไว้อยู่

ผมอยากให้คุณ ได้กล่าวขอโทษ กับการกระทำของคุณ
    ต่อ คุณ น้องชายคนเล็กเขาด้วยครับ

ยิ่งคุณเป็นผู้ใหญ่มากกว่าเขา
    ถ้าคุณยินดีจะแสดงความขอโทษกับเขา เหมือนอย่างที่คุณได้ขอโทษผม

ผมเชื่อว่า น้องของผม จะได้เรียนรู้ตัวอย่างที่ดีๆจากคุณ
    และนำไปปฏิบัติใช้ ในวงกว้าง
    และถ้าวงกว้าง ดีขึ้น สังคมเราก็จะดีขึ้นครับ

อย่างไรก็ตาม ผมขอถือสิทธิ์ ที่จะไม่รับฟังคำเตือนใดๆ ของคุณครับ

เพราะอะไร?

เลื่อนไปอ่านดูข้างล่างได้ครับ
    เหตุผลไม่ซับซ้อน....

--------------------------

คุณฮารุเอ็ด ครับ

การที่ผมได้โพสต์กระทู้ รูปวีออส ใหม่ ซึ่งผมก็ตั้งใจถ่ายมาให้เพื่อคุณเช่นนั้น

มันคือวิธีการขอโทษคุณ ที่ผมไปพูดจาไม่ดีกับคุณ
    ในแบบของผมครับ

แต่ นี่คุณกลับมาผสมโรงด่าผมด้วยแบบนี้

ไม่ยุติธรรมกับผมเลยครับ

-------------------------

รายการต่อไป

ผมไม่รู้ว่าคุณ Joe Razz ไปเกลียดผมมาจากไหน
    แต่ถ้าจำไม่ผิด ผมจำได้ว่า ผมเคยขอโทษคุณ Joe Razz ไปแล้วครั้งนึง และถ้าจำผิด ขออภัยด้วยครับ

แต่สิ่งที่อยากบอกให้คุณเข้าใจผมบ้าง หลังจากที่ผม
    ได้ทำความเข้าใจในสิ่งที่คุณกำลังคิดอยู่ จากที่คุณเขียนมาก็คือ

"แนะนำครับ ไปตั้งกลุ่มตั้งเว็บกันเองเลย แล้วจะด่าใคร
    สะใจแค่ไหน ไม่มีใครว่าแน่ ๆ แต่ที่นี่ขอที หลายครั้ง
    หลายหนที่ jimmy แสดงอาการอวดภูมิ, โชว์เหนือ, เกทับ,
    เหน็บแนม ให้ จขกท.ได้อายมีอยู่เนือง และทุกคนก็เห็น
    เป็นเรื่องที่ถูกต้อง"

ผมไม่ทราบว่าจะอธิบายเรื่องนี้ยังไงดี

เอางี้ ยกตัวอย่างแล้วกัน

สมมตินะ ถ้าใครสักคน มาถามว่า นี่คือรูป นิว แจ้สใหม่
    ใช่ไหม?

ผมตอบในรูปแบบที่ว่า "มันเก่าแล้วครับ รูปนี้ รูปเก่าแล้ว
    และมันไม่ใกล้เคียงกับความจริงเลย"

ถ้าในลักษณะสมมติ แบบนี้ ถ้าคุณจะคิดว่า
    ผมอวดรู้ โชว์เหนือ
    ผมก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว

ก็ในเมื่อ ข้อมูลที่ผมได้รับมานั้น
    ผมยืนยันได้ว่า มันไม่ใช่! ให้ตายยังไง ก็ไม่ใช่!

ตรงนี้ ผมเลยไม่แน่ใจว่า อะไรที่ทำให้คุณคิดอย่างนี้?

ผมไม่อยากให้ใครคิดกับผมอย่างนี้
    เพราะผมไม่เคยคิดว่าผมโชว์เหนือ หรืออยากอวดภูมิอะไรเลย เวลาที่ผมตอบระทู้

ผมคิดแค่ว่า ผมมีข้อมูล ที่มั่นใจได้ว่า ถูกต้องใกล้เคียงที่สุด เพราะมาจากแหล่งที่เกี่ยวข้อง หลากหลายแหล่ง
    มีผู้คนจำนวนมากที่ใจดี และช่วยเหลือผม
    โดยที่ผมก็ต้องปิดบังเขา เพราะไม่เช่นนั้น เขาก็เดือดร้อน

ผมเคยพลาดไปแล้ว เคยมีคนเดือดร้อนเพราะผม
    และผมไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนั้นเกิดขึ้นอีก

ดังนั้น ผมจึงยึดถือมาตลอดว่า
    จะปล่อยให้ทุกอย่างที่เปิดเผย มันออกมาจากผม
    โดยไม่มีการอ้างถึง แหล่งข่าวอื่นใดทั้งสิ้น!!

ทีนี้ พอเขียนในแบบผมออกมา มันเลยดูเหมือนเป็นการโอ้อวด

แต่อยากจะขอพูดกับคุณอีกครั้ง ยืนยัน ย้ำอีกครั้งว่า
    ทุกครั้งที่ผมตอบกระทู้ ผมคิดแค่ว่า จะแบ่งปัน
    เท่าที่เห็นควรว่าแบ่งปันกันได้เท่านั้น ไม่เคยคิดเห็นว่าจะไปอวดดีอวดเด่นอะไรกับใคร ทั้งสิ้น

อีกประโยคนึง ที่หลายคนอาจหมั่นไส้ผม นั่นคือ
    ประโยคที่ว่า

"ยังมีอีกหลายเรื่อง ที่ผมไม่อาจพูดในนี้ได้ หรือที่ไหนๆได้"

อันนี้ ขอตอบว่า

ถ้าประโยคนี้ ทำให้คุณหมั่นไส้ผม ผมก็ต้อองขอโทษคุณทุกคนด้วยครับ

แต่ถ้าคนที่รู้จักมักคุ้นกับผม และเคยคุยกันทางโทรศัพท์แล้ว

หลายๆคนคงจะรู้ว่า เบื้องหลังมันมีมากมายกว่านั้น

ผมผิดเองครับ ที่พูดประโยคนั้นออกมา
    เพราะนั่นทำให้พวกคุณอ่านแล้วคิดไปว่า
    ถ้าไม่แฉ จะพูดออกมาทำไม แล้วเกิดความหมั่นไส้ผม
    ไปคิดว่าผมโอ้อวด

คุณ deozmaster

ถ้าผมไปด่าอะไรคุณแรงๆ [b]ผมก็ต้องขอโทษคุณด้วยครับ

อยากให้รับทราบไว้ด้วยว่า
    ผม ด่าคุณไป แล้วผมจบตรงนั้น
    ไม่เคยไปแจ้งลบ หรือให้ใครเขายึดล็อกอินคุณทั้งสิ้น

แต่คุณเองก็ต้องยอมรับความจริงด้วยว่า
    มันเป็นอย่างที่คุณ Nice Guy ใน thaimazda3 พยายามเตือนคุณ

เพราะการที่ผมต้องด่าคุณ ปรามคุณนั้น มันเนื่องมาจากว่า
    บางทีคุณมาแรงๆใส่ นายต้นเขา จนเกินเหตุไป

เรื่องของนาย Ton99 ผมมีเตือนเจ้าตัวเขาเนืองๆละครับ
    ว่าอย่าไปยุ่งกับคุณ พอๆกันกับที่ เขาก็เตือนผม
    ว่าอย่าไปเขียนอะไรไม่เข้าท่านั่นละ

เรื่องนี้ ผมก็อยากเห็น ทั้งนาย Ton99 และ คุณ deomaster ออกมาขอโทษ และเลิกแล้วต่อกันเสียทีเหมือนกัน

แต่ อันนี้ ต้องอยู่ที่ความสมัครใจของคุณทั้งสอง และผมคงไม่ขอเกี่ยวข้องด้วย
    ----------------------

คุณ โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง หรือ นายนะฮะ เจ้าเก่า

ผมไปทำอะไรให้คุณครับในครั้งนี้?
    คุณถึงได้มาผสมโรงด่าผมอย่างสนุกสนาน?

ผมไม่ยุ่งกับคุณมานานมากแล้ว

อาจมีครั้งนึง ที่ผม อาจจะด่าคุณไปเมื่อไม่นานมานี้
    และคุณก็เข้ามาตอบโต้ผมไปแล้วในกระทู้นั้น ซึ่งผมก็จำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหน

ซึ่งก็ต้องขอโทษคุณด้วยเช่นกัน ในครั้งนั้น

แล้วทำไม ในครั้งนี้ คุณถึงยังมายุ่งกับผมอีก?

ผมขอไม่รับฟังอะไรจากคุณนะครับ
    และผมจะไม่ยุ่งอะไรกับคุณ
    ดังนั้น โปรดอย่ามายุ่งกับผมอีก

บัตรผ่าน หลายๆใบ ที่มีเจตนามุ่งร้ายกับผม
    คิดในแง่ลบกับผม

ผมไม่รู้ว่าผมไปทำอะไรให้คุณขุ่นเคืองใจ

แต่ผมก็ต้องขอโทษคุณไว้ด้วย ถ้ามันเป็นเช่นนั้น

แต่ก็จะขอไม่รับฟังอะไรจากคุณ

เหตุผล อยู่ข้างล่าง ครับ

----------------------

ถึงตรงนี้ ขอย้ำว่า

ผมยินดีจะรับฟังคำเตือนจาก บุพการีของผม
    ผู้มีพระคุณ ที่รักผมจริง เพื่อน และกัลญาณมิตรมากมาย
    รายรอบตัวผมอยู่  เท่านั้น ขอไม่รับฟังจากคนที่ยังไม่ได้รู้จักมักจี่อะไรกับผมเลย อย่างหลายๆคนที่เล่นกระทู้อยู่นี้

นั่นเพราะ

1. พวกเขารัก และจริงใจกับผม มากกว่าที่คุณคิด
    2. พวกเขาเตือนผม ตรง และแรงกว่าพวกคุณในนี้เสียอีก
    3. พวกเขาศึกษา และรู้จักอุปนิสัยของผม มาอย่างดีพอที่ผมควรจะรับฟังคำแนะนำอันมีค่าของพวกเขา

และในโลกของความเป็นจริง
    คนเรา ถ้าคิดอยากจะไปเตือนใคร
    คุณก็ควรจะไปเรียนรู้จักชีวิตของเขาให้ดีกันเสียก่อน ถูกไหมครับ?

ไม่ใช่อยู่ดีๆ หมั่นไส้ โดนปฏิบัติมาไม่ถูกใจ
    เลยอยากเตือน จะได้ทำตัวให้ตามใจข้าหน่อย
    เหมือนที่หลายคนในนี้กำลังทำอยู่

แบบนี้ ไม่อาจเรียกว่าเป็นการเตือนอย่างหวังดี ได้เลยครับ
    หากแต่เป็นการ ยกอ้างเอาคำว่า "หวังดี" มาใช้ เพื่อให้คนอื่น ทำตามใจตนประสงค์
    ซึ่ง ความจริงแล้ว ไม่มีใครที่อยากจะทำอย่างนั้นให้คุณหรอกครับ ถ้าคุณยังคิดอยากจะให้คนนั้นคนนี้ ทำโน่นทำนี่ตามใจคุณ

ที่ผมพูดมานี้ มันคือความจริงของสากลโลกไหมครับ?

smile

-----------------------

ท้ายที่สุดนี้
    คือรายการขอบคุณ....ที่ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ นิสสัน นาวารา ทั้งสิ้น (แต่เอาเถอะ ขนาดผมพิมพ์ไป
    ผมยังอดคิดไม่ได้เลย ช่างน่าขำเสียจริง)

ผมต้องขอขอบคุณ กัลญาณมิตรของผม
    เริ่มจาก ตากอฟท์ BIZZARE สำหรับความช่วยเหลือต่างๆ
    และ ซีดีเพลงของ Tatsuro Yamashita ที่โคตรเพราะมากๆๆ ช่วยให้ผม ยังมีความสุขใจได้อย่างสบายๆ

ขอบคุณ หนู Tsutaya สำหรับทุกความพยายามในการช่วยเหลือผม มากๆครับ ซึ้งใจในสปิริตของหนูซึ มากๆครับ

ขอบคุณ Ton99 V.Putin ตาถัง น้องชายคนเล็ก
    คุณ REX REX และอีกหลายๆท่าน ที่ไม่ได้เอ่ยนามเอาไว้
    ที่เข้าใจว่า ผม กำลังทำอะไรอยู่ และเพื่อใคร
    และสนับสนุน ตำหนิติเตือน ด่าทอ เตือนสติผมมาโดยตลอด

ขอบคุณ ตา Cookiecompany สำหรับมิตรภาพ
    และความเข้าใจ รวมทั้งความรักที่คุณมีอยุ่ ให้กับสังคม
    แห่งนี้

ขอบคุณ คุณ TH_Mar สำหรับ มิตรภาพที่คุณมีให้ผมครับ

ขอบคุณ พี่พจน์ Pantip.com สำหรับความกรุณาในหลายๆครั้งที่ผ่านมา และคำเตือนที่ดีในหลายๆครั้ง

ขอบคุณ อาหมู ผู้ที่มีพระคุณกับผมมาโดยตลอด
    และถ้าไม่มีอาหมู แนะนำ Pantip.com ให้ผม
    เมื่อ มี.ค. 1998 ผมคงไม่อาจเข้ามาใช้ความรู้ที่ผมมี
    ทำประโยชน์ให้ผู้อื่นในหลากหลายรูปแบบอย่างที่เป็นอยู่นี้ได้เลย ขอบพระคุณมากๆครับ

------------///------------

ส่วนเรื่อง การทดลองรถนั้น

ได้ชี้แจงไปแล้ว

และผมค่อนข้างเสียใจอยู่บ้างเหมอืนกัน ที่ยังอุตส่าห์มีผู้คนมองมันในแง่ร้ายอยู่ดี

แต่ช่วยไม่ได้ครับ ผมห้ามความคิดใครไมได้

และผมไม่ได้รับประโยชน์อะไรจากบริษัทรถที่เกี่ยวข้องกันกับการรีวิวนี้เลย

บริษัทรถที่มาว่าจ้างให้ผมร่วมงานด้วย ก็ยังยินดีปล่อยให้ผม เขียนวิพากษ์วิจารณ์รถของเขาอย่างเต็มที่มากขนาดนี้

และพวกเขาก็ไม่ได้มาก้าวก่ายอะไรกับผมเลย
    ชนิดที่ว่า อยากวิจารณ์ อะไร ก็เอาเลย
    และพวกเขาก็ไม่มีสิทธิ์จะทำเช่นนั้นกับผมด้วย

คุณๆถึงยังได้อ่านรีวิวได้อย่างเต็มๆแบบนี้

นั่นคือสิ่งที่ผมอยากให้คุณรู้ครับ

จะเชื่อผมหรือไม่ สุดแท้แล้วแต่กรรมที่ผมได้เคยทำไว้กับคุณเถิด

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 50 00:45:38

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 50 00:42:25

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 50 00:31:50

จากคุณ : JIMMY - [ 23 เม.ย. 50 00:25:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom