Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Nissan B14 ปี 2000 ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องยนต์หน่อยสิครับ

เรื่องของเรื่องคือว่า เมื่อปลายเดือนเมษายนเอารถไป ตจว แล้วโชคร้ายสายยางหม้อน้ำแตก ทำให้เครื่อง overheat เลยต้องลากไปอู่ในระแวกใกล้เคียง พอตรวจสอบดูก็พบว่าลูกสูบและชาฟท์ละลาย ก็เลยให้อู่ซ่อมไป หมดไปเกือบสองหมื่น

ซ่อมเสร็จกลับมาช่วงแรกๆก็ปกติดี ยังนึกว่าช่างนี่เก่งเนาะ ซ่อมจนมันกลับมาเหมือนเดิมได้ แต่พอผ่านไปซักเืดือนนึงเริ่มมีอาการแปลกๆแล้วครับ คือว่าเครื่องมันจะหน่วงๆไม่ค่อยมีแรง โดยเฉพาะที่ราวๆ 2000 รอบ บางทีกดคันเร่งลงไปอีกแต่กว่าเครื่องจะถีบตัวเร็วขึ้นก็ใช้เวลาอีกพักทีเดียว บางครั้งขับๆอยู่เครื่องก็เกิดอาการสั่นเมื่อขับเร็วๆเกิน 80 km/h (แต่ไม่ดับ)จนน่ากลัวต้องชะลอลง ยิ่งมาพักหลังนี่เจออาการหนักกว่าเก่าคือว่าน้ำมันเครื่องที่ช่างเปลี่ยนให้แห้งไปเลยครับ จนไฟมันขึ้นเตือน ผมก็ไปซื้อน้ำมันเครื่องมาเติม เติมไปลิตรกว่าๆแล้วขับต่อได้อีกแค่อาทิตย์เดียวมันแห้งอีกแล้ว สังเกตว่าบางครั้งพอขับเร็วซัก 80 หรือเมื่อเครื่องสั่นจะมีกลิ่นเหมือนน้ำมันที่ไม่ใช่น้ำมันเชื้อเพลิงไหม้ลอดเข้ามาในห้องโดยสาร

ตอนนี้เลยอยากขอคำปรึกษาว่าปัญหาน่าจะเป็นเพราะอะไร ที่สำคัญคืออยากขอคำแนะนำอู่ซ่อมเครื่องยนต์จากเพื่อนๆชาวรัชดาฯหน่อยน่ะครับ ว่าจะเอาไปให้อู่ช่วยดู เพราะจะเอาไปอู่ที่ทำเครื่องตอนนั้นมันก็อยู่ไกลถึง ตจว โน่น อยากได้ในระแวกอนุสาวรีย์ชัยฯ (ใกล้ที่ทำงาน)หรือปิ่นเกล้า (ใกล้ที่พักผม) ยัีงไงรบกวนหลังไมค์มาก็จะดีครับ จะไ้ด้ไม่โดนลบในข้อหาโฆษณาน่ะครับ (เห็นห้องอื่นถามหาร้านแบบนี้โดนลบทุกที)

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

จากคุณ : สาหร่ายเซลล์เดียว - [ 12 มิ.ย. 50 15:21:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom