Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาดูการโกงของ Thai Airasia !!!

มาดูการโกงหน้าด้านๆของ Thai Airasia กันครับ
    >>เหตุการณ์นี้เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นโดยตรงกับผมเลยครับ
    >>เคยมีคนเตือนผมแล้วเกี่ยวกับ
    >>การจองตั๋วเครื่องบินผ่านหน้าเว็บไซท์ของ Airasia แต่ผมไม่เชื่อ
    >>แต่พอได้ประสบเหตุแล้ว
    >>ก้อถึงบางอ้อเลยครับ ว่าผมมันเป็นหมูให้เค้าหามจริง
    >>**เหตุการณ์นี้เกิดเมื่อวันที่ 21 พ.ค.50 เวลาประมาณ 18.30 น.
    >>พอดีป้าผมและเพื่อนต้อง
    >>การจะเดินทางจากหาดให­่ไปกรุงเทพ ในวันที่ 15 มิ.ย.50
    >>จำนวนผู้โดยสารทั้งหมด 12
    >>ท่านและต้องการเดินทางด้วยสายการบิน Low Cost
    >>เนื่องจากได้ยินประกาศโฆษณา
    >>โดยท่านได้ขอความช่วยเหลือให้ผมดำเนินการจองให้เนื่องจากท่านไม่มีบัตรเครดิต
    >>ผมก้อโอเคก้อลองดูเมื่อผมได้เข้าไปเช็คราคาค่าเครื่องบินบน เว็บของ
    >>Airasia flight วันที่
    >>15 มิ.ย.50 เดินทางจาก หาดให­่ - สุวรรณภูมิ เวลาเดินทาง 19.15 -
    >>20.40 ราคา ณ
    >>ขณะเปิดดูหน้าเว็บ 699 บาท ก้อโอเค รวม Vat แล้วก้อประมาณ 1300
    >>ไม่เกิน 1400
    >>รับได้ก้อทำการจอง ซึ่งจำนวนสูงสุดที่สามารถทำการจองได้คือ 9 คน/1
    >>ครั้ง
    >>ผมก้อทำการเลือก Flight กรอกรายละเอียดข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลบัตรเครดิต
    >>พอดีผมใช้บัตรของ HSBC ก้อต้องมีการ Verified โดย Visa อีกครั้งหนึ่ง
    >>ราคารวมทั้งสิ้น
    >>12,509.37 (ราคา+vat แล้ว)
    >>เมื่อขั้นตอนทุกอย่างจบลงหน้าจอก้อบอกให้รอตามปกติ
    >>**แต่ในขณะที่รออยู่หน้าจอการจองดังกล่าวได้เกิด Error คือ Proxy
    >>Error
    >>ผมก้อนึกแปลกใจ เลยได้เข้าหน้าเว็บไซต์ใหม่อีกครั้งหนึ่ง
    >>เมื่อได้เข้าไปเช็คราคาใหม่ปรากฎ
    >>ว่า flight ที่ผมเลือกนั้นได้ปรับราคาเพิ่มเป็น "899" (เฮ้ย
    >>เมื่อกี้ยัง 699 เลยนินา)
    >>**ผมก้อเลยเปลี่ยน Flight เป็นเวลา 17.45 นแทน
    >>ซึ่งเช็คราคาเริ่มต้นเป็น "699"
    >>เมื่อทำรายการเรียบร้อย ยืนยันบัตรเครดิตเสร็จ ไอ้ Error
    >>เดิมก้อมาตามหลอกหลอนผมอีกแล้ว Proxy Error เหมือนเดิมพอกลับมาหน้าแรก
    >>อีกแล้วครับท่าน ปรับราคาเป็น "899" ซึ่งตรงนี้ผมรับไม่ได้จิง
    >>แต่ช่างเหอะ ผมรับปากกับป้า
    >>แล้วว่ามีราคา "699" ผมจึงจองใหม่เป็นอีก Flight หนึ่ง
    >>**คราวนี้ผมเปลี่ยนเป็น Flight 21.00 น. เหมือนกันครับราคาเริ่มต้น
    >>"699" ยืนยันบัตรเครดิต
    >>เสร็จปุ้บ Proxy Error (-*- อารายอีกแล้วเนี่ย)

>>พอกลับมาหน้าเช็คตารางการบินอีกครั้ง
    >>ปรากฏว่าเหมือนเดิมครับเปลี่ยนเป็นราคา "899" อีกแล้ว
    >>ผมเริ่มหงุดหงิดแล้วในเวลานั้น
    >>จึงปรึกษากับป้าดู แกก้อตกลงในราคา "899"
    >>**แต่ผมเอะใจขึ้นมาก่อนว่า "เอ!! แล้วมันตัดเงินเราแล้วหรือยัง"
    >>ผมจึงโทรไปเช็คที่ HSBC
    >>ปรากฏว่า ทางธนาคารแจ้งว่าได้มียอดเรียกเก็บแล้ว 3 ยอด จำนวนเงินรวม
    >>36,000 ฝ่าบาท
    >>เฮ้ย!! อารายฟ่ะ ก้อมันขึ้น Error นิ ทางธนาคารจึงให้ผมติดต่อ Airasia
    >>เพื่อ Refund เงิน
    >>คืน ผมจึงรีบโทรไป Airasia
    >>**ต่อมาผมจึงได้โทรไป Airasia เพื่อขอให้ทางเค้า Refund เงินคืน
    >>ตอนแรก (ย้ำตอนแรก)
    >>เจ้าหน้าที่บอกว่า รายการที่ผมทำแล้ว Error ได้มีการแจ้งตัดยอดกับทาง
    >>Airasia แล้ว ทั้ง
    >>3 รายการ ผมจึงแจ้งว่าผมไม่ต้องการเดินทางซ้ำทั้ง 3 รายการนั้น
    >>ขอยกเลิก 2 รายการ ขอ
    >>เดินทางตามรายการแรก ที่เดินทางเวลา 1915 น.
    >>ซึ่งเจ้าหน้าที่ก้อได้แจ้งว่าจะทำการยกเลิก
    >>ให้รายการจองและจะ Cancel เงินคืนเข้าระบบให้ผมได้ภายใน 14 วัน
    >>พอได้ตามนี้ผมโอเค
    >>แล้วเพราะเงินผมยังไม่หายไปไหน จึงได้วางหูไป (ย้ำนี้เพิ่งตอนแรก)

>>**หลังจากวางหูได้ไม่ถึง 5 นาที ก้อปรากฏเบอร์ 02-5159999
    >>ขึ้นบนหน้าจอโทรศัพท์ผม
    >>ผมจึงกดรับ เพราะไม่รู้เกิดปั­หาอะไรรึป่าว
    >>แล้วสุดท้ายก้อมีปั­หาตามมาจริงๆ
    >>เจ้าหน้าที่ได้โทรกลับมาหาผมบอกว่า รายละเอียดดังนี้
    >>(ไม่ได้แต่งนะครับ อาจจะไม่ตรงทุก
    >>คำพูดแต่รายละเอียดตามนี้แน่นอน)
    >>Airasia : คุณ Obiwan001 ค่ะ เราไม่สามารถที่จะทำการ Cancel รายการ 2
    >>รายการที่คุณ
    >>แจ้ง Cancel ได้ค่ะ
    >>ผม : เฮ้ย ทำไมไม่ได้หล่ะ
    >>Airasia : เนื่องจากอีก 2 รายการที่คุณขอ Cancel เป็นการจองคนละ
    >>Flight กับรายการที่คุณ
    >>ทำรายการครั้งแรก ซึ่งถือว่าเป็นการจองคนละรายการกันค่ะ
    >>ผม : อ้าว คุณพูดงี้ก้อไม่ถูกสิ ใครจาไปเดินทางเส้นทางเดียวกันโดยเวลา
    >>ต่างกัน 1 ชม.หล่ะ
    >>Airasia : ค่ะ เข้าใจ แต่ทางบริษัทไม่สามารถถือได้ว่าเป็นการทำรายการ
    >>Flight เดียวกัน จึง
    >>ไม่สามารถคืนเงินได้
    >>**ตอนนี้ผมเริ่มโมโหแล้ว จึงได้ขึ้นเสียงกับทางเจ้าหน้าที่
    >>และขอคุยกับทาง Superviser
    >>เจ้าหน้าที่ได้บอกว่าตอนนี้ไม่สามารถให้คุยกับ Sup. ได้
    >>สักพักเจ้าหน้าที่ท่านดังกล่าว ได้
    >>เปลี่ยนให้เจ้าหน้าที่อีกคนมาพูดแทน (ชื่อ คุณศุพธิดา)

>>ซึ่งก้อเหมือนเดิมยืนยันว่าทางผมไม่สามารถขอเงินคืน
    >>ได้ในส่วนของรายการอีก 2 รายการที่เกิดจากความผิดพลาดของระบบ
    >>ผมได้เจรจากับ
    >>เจ้าหน้าที่อยู่เป็นเวลาเกือบ 45 นาทีได้
    >>ผมโมโหมากแต่ก้อเหมือนทำใจแล้วว่าไม่ได้เงินคืน
    >>แน่ ผมจึงถามว่า case อย่างนี้จะมีทางออกไหนให้ผมได้บ้าง
    >>**เจ้าหน้าที่จึงเสนอให้ผมทำ Credit shell โดยทำการ Cancel
    >>รายการดังกล่าวกลับมาแล้ว
    >>กันวงเงินของผมที่ได้ชำระไว้แล้ว เป็นวงเงินในการจองตั๋วเดินทางได้
    >>ในวงเงินประมาณ
    >>เกือบๆ 25,000 บาท โดยต้องจองภายใน 90 วัน
    >>**ผมจึงถามกลับไปว่า ถ้าผมไม่ทำอย่างนี้จะมีทางออกทางอื่นมั๊ย
    >>เพราะโดยส่วนตัวผมก้อ
    >>เดินทางโดยเครื่องบินไม่บ่อยแล้วจะบ่อยอยู่แล้ว
    >>จาให้จองเดินทางยังไงตั้ง 25,000 บาท
    >>(บ้าอ่ะป่าวเนี่ย -*-)
    >>**เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าอย่างนั้นก้อไม่มีทางอื่นแล้ว
    >>(มันก้อมีอีกทางคือ ผมเสียเงินฟรีๆ)
    >>ผมจึงคิดว่าเอาก้อเอาวะ ดีกว่าเสียเงินฟรี 25,000 บาท
    >>แล้วเจ้าหน้าที่ก้อแจ้งเงื่อนไขให้ผม
    >>ฟังดังนี้
    >>

>>1. Credit Shell ต้องจองภายใน 90 วัน แต่สามารถเดินทางวันไหนก้อได้
    >>หากเลยกำหนด
    >>90 วัน จะถือว่าเสียสิทธิ์ของ Credit Shell นั้นๆ
    >>2. การจอง Credit Shell ไม่สามารถจองผ่านหน้าเวปไซต์ได้ ต้องผ่าน Call
    >>Center เท่านั้น
    >>(ซึ่งจะมีค่า Charge การจอง Ticket ละ 53.50 บาท)
    >>ในเมื่อไม่มีทางเลือกที่ดีกว่านี้ผมจึงต้องทำ Credit Shell ดังกล่าว
    >>(โดยที่ใจจริงอยากได้เงิน
    >>คืนมากกว่า)
    >>**โอเค ผมก้อเลยจองที่นั่งอีก 3 ที่โดยผ่าน Credit Shell
    >>ที่ผมได้ทำไว้ ในราคา 899 บาท/
    >>1 ที่นั่งซึ่งในขณะที่จองผ่าน Call Center ได้มีการ Confirm
    >>กับผมว่าได้ดูราคาในเว็บไซต์แน่นอน
    >>แล้วหรือไม่ ผมก้อบอกว่าก้อดูแล้วซิเนี่ยนั่งอยู่หน้าจอเลย
    >>(จำตรงนี้ไว้นะครับ ยังมีทีเด็ดอีก)
    >>จบไปสำหรับวันที่ 21 พ.ค.50 ซวยแท้ตรู
    >>แต่ใครที่คิดว่ามันจบแล้วจบเลยนั้นผิดถนัดครับ
    >>ยังมีต่อนะครับ
    >>**วันถัดมา 22 พ.ค.50
    >>ด้วยความอนุเคราะห์ของป้าผมท่านและเพื่อนๆก้อเห็นใจจึงให้ผม
    >>สำรองที่นั่งโดยใช้ Credit Shell ที่ผมได้ทำไว้
    >>จาได้ไม่ต้องชดเงินเองหัวบาน -*-
    >>พอกลับจากทำงานผมจึงมาเช็คราคาหน้าเว็บไซต์สำหรับการเดินทางในวันที่
    >>21 มิ.ย.50
    >>ซึ่งเป็นวันที่กลุ่มป้าผมต้องการกลับ ราคาในเว็บไซต์ปรากฏราคา "299"
    >>บาท ผมจึงโทร
    >>เข้า Call Center
    >>เพื่อรีบเข้าไปจองที่นั่งตามราคาที่ระบุไว้ในหน้าเว็บไซต์
    >>**แต่คุณทราบมั๊ยครับ มันไม่เป็นตามที่ผมคิดเลย
    >>รายละเอียดมีดังนี้ครับ
    >>ผม : เออ ต้องการจองตั๋วเครื่องบินสำหรับ 9 ที่ครับ โดยใช้ผ่าน Credit
    >>Shell
    >>เจ้าหน้าที่ : ค่ะ ขอเลขที่ Credit shell ด้วยค่ะ
    >>...ผมก้อให้ไป และถามเจ้าหน้าที่ว่าราคาต่อที่เท่าไหร่ ใน Flight
    >>ที่ผมต้องการจอง
    >>เจ้าหน้าที่ : "899" ค่ะ
    >>ผม : (o_0) ทำไม 899 หล่ะ ผมดูในเว็บไซต์ มันราคา 299 เองนินา
    >>เจ้าหน้าที่ : อ๋อ ราคานั้นสำหรับจองผ่าน Internet เท่านั้นค่ะ
    >>สำหรับคุณที่จองผ่าน Call
    >>Center และใช้ Credit Shell ไม่สามารถใช้ราคา 299 ได้ค่ะ
    >>ต้องใช้ราคานี้เท่านั้น
    >

>ผม : อ้าว อย่างนี้ก้อไม่ยุติธรรมซิ เมื่อวานก้อทีนึงแล้ว
    >>ผมก้อโดนบังคับให้ทำ Credit shell
    >>ทีนึงแล้ว แล้ววันนี้คุณยังจะบังคับให้ผมจองตั๋วที่ราคาแพงกว่าอีกเหรอ
    >>เจ้าหน้าที่ : คือ ไม่สามารถจองราคาหน้าเว็บได้จริงๆค่ะ
    >>ต้องราคานี้เท่านั้น
    >>ผม : อ้าว แล้วอย่างนี้จะมีประโยชน์อะไร
    >>ที่จะถามว่าได้มีการเช็คราคาหน้าเว็บมาแล้วใช่มั๊ย
    >>เจ้าหน้าที่ : (เริ่มเสียงแข็ง)
    >>การสอบถามว่ามีการเช็คราคาหน้าเว็บนั้น เพื่อให้ลูกค้าไม่ต้องมี
    >>การเอาราคามาเปรียบเทียบกัน
    >>ถ้าเกิดพอใจราคาที่หน้าเว็บทางเราก้อจะแนะนำให้ลูกค้าจอง
    >>ผ่านเว็บไซต์ นะค่ะ ( Confirm ว่าเสียงแข็ง)
    >>ผม : ก้อนั้นไง พอทำผ่านหน้าเว็บไซต์ก้อ Error พอมาจองผ่าน Call
    >>Center ก้อมาโขกราคา
    >>ลูกค้า อย่างนี้คุณจะเรียกว่า Low cost Airline ได้ยังไงหล่ะ
    >>อย่างนี้มันไม่ยุติธรรมเลยนะคุณ
    >>เจ้าหน้าที่ : "เป็นระเบียบบริษัทค่ะ" แล้วตกลงคุณจะจองหรือป่าวค่ะ
    >>**ผมบอกได้คำเดียวผมเสียความรู้สึกอย่างมากกับ Airasia
    >>ผมบินกับสายการบินนี้มาก้อ
    >>หลายครั้งแล้ว ยังเชียร์ให้เพื่อนร่วมงานบินกับ Airasia เลย
    >>แต่เจออย่างนี้ผมบอกคำเดียว
    >>ว่าเสียความรู้สึกมากๆๆๆ
    >>ผมไม่รู้อ่ะนะครับว่าคนอื่นจะเห็นว่าเป็นการโกงหรือไม่ แต่สำหรับ
    >>ผมแล้วมันโกงเห็นๆเลยหล่ะครับ
    >>**สุดท้ายผมก้อต้องยอมรับในราคาที่เจ้าหน้าที่แจ้ง ที่ 899 (ไม่รวม
    >>Vat) ตอนนี้ผมตั้งใจว่า
    >>หากหมด Credit Shellนี้แล้ว *นับจากนี้ผมจะไม่ใช้บริการ Airasia
    >>อีกต่อไป* เพราะผมรับไม่
    >>ได้จริงๆกับเหตุการณ์ครั้งนี้ที่เกิดขึ้น
    >>ไม่ว่าจะระบบ Network ที่มีปั­หาเว็บ Error หรือ
    >>การกระทำต่างๆของเจ้าหน้าที่ แม้ว่า
    >>คุณศุพธิดา(เจ้าหน้าที่ Airasia) จะแก้ไขปั­หาเฉพาะหน้าได้ดี
    >>พยายามพูดให้ผมเข้าใจก้อเหอะ แต่ผมก้อทำใจไม่ได้จิงๆ
    >>

>>**ผมจึงอยากจะขอเตือนทุกท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้วขอให้ระวังให้มากในการใช้บริการจอง
    >>ตั๋วเครื่องบินผ่านเว็บ (โดยเฉพาะ Airasia ที่มีปั­หา Error
    >>บนหน้าเว็บบ่อยมาก)
    >>หากมี error ขึ้นให้เช็คทันทีว่ามีการตัดเงินเราไปหรือยัง ไม่ว่าจะ
    >>Error แบบใดก้อตาม
    >>และหากท่านผู้บริหารของสายการบิน Thai Airasia
    >>ได้อ่านกระทู้นี้ขอให้รับรู้ไว้ด้วยว่า
    >>ระบบของคุณมัน "ห่วยแตกมากๆ" คุณจะมาอ้างว่า Low Cost
    >>แล้วจะต้องการอะไรนักหนา
    >>แต่ผมก้ออยากจะบอกให้รู้ไว้ด้วยว่า หากคุณยัง "ห่วยแตก" แบบนี้ ถึงคุณ
    >>Low Cost แค่ไหน
    >>เพื่อเรียกลูกค้าก้อเหอะ
    >>มันก้อไม่สามารถที่จะซื้อใจลูกค้าได้ตลอดหรอกนะ (ดูได้จากผล
    >>ประกอบการบริษัทที่ดิ่งลงทุกปี)
    >>แค่นี้ละครับที่อยากระบาย
    จาก

แก้ไขเมื่อ 30 มิ.ย. 50 16:08:05

จากคุณ : thong765 - [ 21 มิ.ย. 50 16:13:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom