Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[กระทู้วิชาการ] น้ำมันเครื่องที่น่าสงสัย

ก็เห็นพูดกันบ่อยๆ ว่าทำไมผมไม่ตั้งกระทู้ เออ มานั่งๆ คิดดี
    เหมือนกันนะที่มีคนทัก เราจะได้ถามมั่ง วันนี้เลยมีข้อสงสัย
    เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง มาถามท่านผู้รู้ด้วยครับผม

คือ ผมอยากทราบว่า น้ำมันเครื่องที่ดีของน้ำมันเครื่อง ที่ใช้
    กับเครื่องยนต์เบนซิน / ดีเซลที่ดีเป็นอย่างไร ?

ทำไม น้ำมันเครื่องที่ดีกับเครื่องเบนซินมากๆ เอามาเป็นน้ำมัน
    เครื่องสำหรับเครื่องยนต์ดีเซล ถึงไม่ดีเท่าที่ควร กลับกับ หาก
    เอาน้ำมันเครื่องที่ดีๆ ของดีเซลไปเติมเบนซิน ถึงห่วยเช่นกัน
    จาก API นะครับ เช่น SM/CF ก็เป็นของเบนซิน เป็นตั้ง SM พอ
    เอามาเติมเครื่องดีเซล เหลือแค่ CF เลย มันก็น่าสงสัยอยู่ หรือ
    ว่า ในความลื่น ของน้ำมันเครื่อง มีอะไรที่ต่างกัน ?

กลับกัน CH-๔/SJ เอาไปเติมเครื่องดีเซลดีเลย แต่พอมาเติม
    เบนซิน ดันกลายเป็นน้ำมันเครื่องพื้นๆ ธรรมดาๆ ไปเลยครับ

ผมก็เลย สงสัยครับ อ้อ ขอเป็นภาษาไทยนะครับ แบบภาษา
    ปะกิด บ้านนอกแบบผม อ่านไปก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ ดีไม่ดี
    งงหนักกว่าเก่า

หากซ้ำกับที่เคยมีคนถามก็ ขออภัยด้วยครับผม

จากคุณ : สยึมกึ๋ย - [ 10 ก.ค. 50 08:34:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom