Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คลัช !! เกียร์ออโต้ ต้องเปลี่ยนคลัชมั๊ยครับ ???

คือ... อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะครับ ผมลองเซิร์ชดูในกระูทู้หมดแล้ว ยังไม่ได้คำตอบครับ

คือผมอยากขอเรียนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ว่ารถเกียร์ออโต้เนี่ย มานต้องมีการเปลี่ยนคลัชด้วยมั๊ยครับ ????

เ่อ่อ....ขอไว้หน้านี๊ดนึง ประมาณว่าจริงๆแล้วผมก็ขับรถมานานแล้วอ่ะนะครับ  แต่ทีนี้ไอ้รถที่ผมเคยขับมาเนี่ย มีแต่เกียร์กระปุกอ่ะครับ พึ่งมีโอกาสได้แตะเจ้าเกียร์ออโต้ก็ไม่นานมานี้เองครับ

ทีนี้ พอขับไปๆ มันรู้สึกได้ว่าเครื่องยนต์มันมีการเปลี่ยนแปลง  --- ไปในทางที่แยลงอ่ะครับ ทั้งๆที่ผมก็ดูแลมันเป็นอย่างดีทุกอย่าง เท่าที่คนใช้รถธรรมดาๆคนนึงจะพอทำได้แล้วน่ะครับ

เครื่องมันไม่มีแรงน่ะครับ ประมาณว่าขึ้นสะพานแล้วอืดมั่กๆ เร่งไม่ขึ้นเลย เอาง่ายๆ อย่างสะพานกรุงเทพฯ ถ้าไม่ได้เร่งเครื่องมาก่อน วิ่งได้แค่ 40เองอ่ะครับ

อีกอย่างที่หนักใจคือ อีตอนที่ขับช้าๆเนี่ยแหละครับ อย่างประมาณว่ารถติด แล้วต้องค่อยๆกระดื๊บๆไป มานพาลจะดับเสียเรื่อยเลย กระตุกเป็นจังหวะ พอให้รู้ว่า เนี่ยตรูจะดับแล้วนา เร่งเครื่องอีกหน่อย !!

ประมาณนี้อ่ะครับ

จากประสบการณ์ที่พอมีมาบ้าง (บ้างนะครับ คืออาจจะอยู่ในช่วงน้อย ถึงน้อยที่สุดอ่ะ) ถ้าเป็นเกียร์กระปุก อาการแบบนี้มันน่าจะเป็นคลัชหมดอ่ะครับ

ผมเลยเอามาเปรียบเทียบกันดู แต่ก็ยังสงสัยอยู่นั่นแหละว่า เกียร์ออโต้เนี่ย มันต้องเปลี่ยนคลัชรึเปล่า  ยังไงๆก็ขอหน้าแตกในนี้ก่อนจะไปหน้าแตกที่อู่ดีกว่าครับ  ยังไงๆในนี้ก็ยังเป็นเพื่อนพ้องน้องพี่กัน หน้าแตกยังไง ก็คงไม่แหกนัก

****Mitsubishi Lancer (อีคาร์)****

จากคุณ : ฟาฬ - [ 13 ก.ค. 50 12:51:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom