Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะทำไงดี ฟ้องส.ค.บ หรือที่ไหนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ กลุ้มใจมากเลยคะ

เนื่องจากดิฉันได้ซื้รถเชฟโรเลต ซาฟิร่า รุ่น2.2สปอร์ต ปี2004(รถใหม่คะ) ทำสัญญากับไฟแนนซ์ 60 เดือน ผ่อนค่างวดเดือนละ 24300 บาท ปัจจุบันส่งค่างวดมาได้ 38งวดแล้วคะ และตั้งแต่ที่ซื้อรถคันนี้มา ดิฉันก็มีปัญหาทางด้านการเงิน เรียกได้ว่าแทบจะทันทีเลยคะ คือดิฉันเริ่มส่งค่างวดล่าช้าตั้งแต่งวดที่ 3เลยคะ ทำให้ดิฉันต้องตัดจ่ายค่างวดเฉพาะงวดที่ 3 และคงค้าง 2 งวด แบบนี้เรื่อยมา เพื่อไม่ให้เข้าสู่ระบบงานติดตาม เพราะถ้าลูกค้ามีค่างวดค้างเกิน 3งวดงานของดิฉันจะต้องถูกส่งไปยังงานติดตาม ที่ทางบ.ไฟแนนซ์จะจ้างบ.ข้างนอกทำให้ และจะเสียค่าติดตามครั้งละ 12000บาทซึ่งแพงมากเท่ากับครึ่งนึงของค่างวดเลยคะ และยังต้องจ่ายค่างวดที่เหลืออีก 3 งวดด้วยคะ บอกตรงๆว่าดิฉันคงหาเงินให้บ.ขนาดนั้นไม่ได้แน่ๆคะ
    ทำให้ดิฉันต้องตัดจ่ายเพียง 1 งวดและค้างไว้ 2งวด ซึ่งดิฉันปฎิบัติเช่นนี้ตลอดระยะเวลา 3ปีกว่าที่ผ่านมา จนกระทั่งงวดที่ผ่านมา ดิฉันชำระเงินค่างวดเมื่อวันที่ 30 มิ.ย(วันเสาร์) ผ่าน A.T.M ของธนาคาร ทำให้ค่างวดเข้าบัญชีบ.วันที่ 3ก.ค(ระบุในใบเสร็จรับเงิน) และบ.ส่งงานติดตามวันที่ 4 ก.ค จู่เจ้าหน้าที่ติดตามก็โทรมาบอกว่าดิฉันมีหนี้ค้าง 3 งวด พอดิฉันชี้แจงรายละเอียดไป เค้าก็กลับไปเช็คข้อมูล แล้วบอกว่าดิฉันจ่ายจริง แต่ตอนนี้ค้างค่างวด 2 งวด และตอนนี้บ.เปลี่ยนนายใหม่ และนายใหม่มีนโยบายให้เก็บเงินลูกหนี้ให้หมด และไม่ยอมให้มีบัญชีคงค้างอีกต่อไป ส่วนค่าติดตามจะลดให้เหลือ 7000 บาท (ใจดีจริงๆเลยนะ) ทำไมนะพนักงานถึงชอบส่งงานข้างนอกจัง พนักงานภายในมีส่วนรู้เห็นหรือได้ผลประโยชน์อะไรหรือเปล่านะ
    ดิฉันเสียใจมากเพราะตลอดเวลากว่า 3 ปีที่ผ่านมาบ.รับรู้และยอมรับดิฉันได้มาโดยตลอด รวมค่าส่งก็เกือบล้านแล้วคะ เหลืออีกแค่ปีกว่าเอง ทำไมทำกันอย่างนี้ทางบ.ไฟแนนซืก็ไม่เคยบอกกล่าวกันล่วงหน้ามาก่อนเลย เจ้าหน้าที่ติดตามก็ บอกว่าถ้าไม่มีจ่ายก็จะยึดรถให้ได้อย่างเดียวเลยคะ รถคันนี้ดิฉันขอบอกได้เลยว่าดิฉันขาดต่อทะเบียนมา1ปีกว่าแล้ว ทุกวันนี้ใช้บริการรถแท็กซี่เพื่อความประหยัดคะ แต่ที่ต้องรักษา และต้องพยายามส่งค่างวดทุกเดือนทั้งๆที่ไม่ได้ใช้ก็เพราะว่า เกรงใจคนค้ำประกันที่เป็นพี่สะใภ้ ซึ่งเป็นข้าราชการ และพี่ชายของดิฉันเป็นผู้พิพากษาคะ ขอร้องเถอะนะคะอย่าซ้ำเติมกันนะคะว่าไม่มีเงินแล้วไม่เจียม อุบัติเหตุชีวิตมันเกิดได้โดยที่เราไม่ได้ตั้งตัวรับมาก่อนคะ และอย่าแนะนำนนะคะให้ดิฉันปรึกษาพี่ชาย เพราะเท่านี้บ้านก็แทบแตกแล้วคะ พี่น้องทะเลาะกันเพราะเรื่องนี้ ส่วนพี่สะใภ้ก็ไม่หนักแน่นเลยคะ โดนฝ่ายติดตามโทรมา แทนที่จะคุยกับเราก่อนว่าอะไรเป็นอะไร ก็ฟ้องพี่ชายอย่างดียว และบอกกับเราว่าอย่าทำให้เค้าเดือดร้อน ส่วนแม่ก็โกรธพี่ชายอีก ขอโทษนะคะที่นอกเรื่อง แต่มันกลุ้มใจจริงๆคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ รถคันนี้ปัจจุบันไม่ได้ใช้เลยคะ และไม่มีความจำเป็นต้องใช้คะ แต่ไม่อยากให้คนค้ำเดือดร้อนคะ

จากคุณ : topgame - [ 18 ก.ค. 50 09:17:45 A:61.7.149.57 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom