Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ซื้อรถมือสอง หากไม่รู้ประวัติการซ่อมบำรุง ควรจะตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

รถผม นิสสัน ซันนี่ B14 ปี2000 มือสาม พึ่งซื้อต่อมา เจ้าของเก่าบอกก็ซื้อต่อมาอีกทีเหมือนกัน ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยเหมือนกัน  ไม่รู้คนเก่าเปลี่ยนไรไปมั่งครับ ตอนนี้เลยนำไปเปลี่ยน ยางใหม่ โชคหน้า-หลัง สายพานช่างบอกยังใหม่อยู่ ส่วนสายพานในเครื่อง ช่างบอกเป็นโซ่(มันเลือกให้ถูกเรียกว่าไรนะครับ) ไม่ต้องเปลี่ยนเพราะเป็นโซ่ใช้ได้นาน แต่รถคันนี้มันวิ่งไป230000แล้ว ก็เลยไปเข้าศูนย์กะจะให้ศูนย์มันฟันซักหน่อย แบบว่าให้ลิสรายการออกมาว่าต้องเปลี่ยนอะไรมั่ง แต่ดันเปลี่ยนแค่ น้ำมันต่างๆ เปลี่ยนหัวเทียน เช็คเครื่อง เช็คเบรค แค่เนี๊ยเอง (ในใจหวังว่าจะลิสรายการที่ต้องเปลี่ยนยาว จะได้ไปหาอะไหล่เปลี่ยนเอง) แล้วเซ็งเลย อุตส่าห์บอกเช็คให้ครบเลยนะ เพราะซื้อต่อเค้ามา  

ที่กังวลใจคือ ไม่กล้าขับเร็ว แบบ120+ กลัวว่าเครื่องจะพังแล้วเกิดอุบัติเหตุตอนขับเร็วๆ  เพราะรถอายุ7ปี วิ่ง2แสนโลแล้ว ประวัติก็ไม่รู้ กำลังคิดว่าซื้อรถคันต่อไป ต้องเช็คให้ละเอียด เช็คไปถึงศูนย์ว่าเจ้าของเก่าบำรุงรักษาเป็นไง เช็คประกันว่ามีเคลมใหม จะได้ไม่ต้องมามั่วที่หลัง

ถามครับ เคสนี้เพื่อความปลอดภัย ควรเช็ค-เปลี่ยนอะไหล่ส่วนส่วนไหนก่อน ช่วยไล่ความสำคัญจากมากไปหาน้อยหน่อยครับ และราคาอะไหล่ประมาณเท่าไหร่ เวลาไปหาช่างจะได้ให้ตรวจดูว่าอายุใช้งานยังใช้ได้อยู่ใหม

ใจจริงก็อยากซื้อมือ1นะ เพราะเข้าศูนย์ตามระยะเวลาที่กำหนด สบายใจดี ขับ 150ก็ไม่วิตกจริตว่ารถไปตายกลางทาง  แต่ที่ซื้อมือสองเพราะจะติดแก๊สเนี๊ยแหละ มีเหตุผลเดียวที่มือ2 สามารถเอาชนะรถมือ1ได้ (จะซื้อมือ1มาติดแก้ส ก็ใจไม่กล้าพอ) ไปละครับ

จากคุณ : saksit999 - [ 21 ก.ค. 50 05:17:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom