Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถ้าจะติดแก๊ส LPG แต่ไปใช้ถัง NGV แทนถัง LPG ได้มั้ยครับ?{แตกประเด็นจาก V5641105}

ผมใช้ Toyota Innova อยากติดแก๊ส LPG แต่ยังมีปัญหาเรื่อง หาตำแหน่งติดถัง LPG ที่ปลอดภัยไม่ได้

- จะวางไว้ในรถ หลังแถว 3 ก็อยู่ในห้องโดยสาร เสียพื้นที่วางของ + ถ้าถังรั่ว แก๊สก็รั่วรมคนในห้องโดยสาร
    - จะห้อยใต้ท้องตรงตำแหน่งยางอะไหล่ ก็ห่วงเรื่องโดนชนท้าย  โดยเฉพาะตอนเบรคกะทันหัน รถผมท้ายยก รถคันหลังหน้าทิ่ม  จิ้มถังพอดีเลย

ถ้าเป็นถังแค๊ปซูล สำหรับ LPG ดูเหมือนว่า ถังจะหนาแค่ 3 มม.เศษๆ คงไม่ทนเท่าไหร่หากโดนชน

ถ้าเป็นถังโดนัท นอกจากเรื่องผิดกฏหมายแล้ว ระยะห่างจากขอบถังจนถึงปลายกันชน เหลืออยู่จิ๊ดเดียวเอง
    (ถังแบบนี้ เมืองนอกเค้าออกแบบมาเพื่อกรณีนี้ด้วยหรือเปล่า ไม่แน่ใจ มีใครยืนยันได้บ้างครับ?
    เคยได้ยินมาทำนองว่า อย่ายึดถังกับตัวรถอย่างแน่นหนาเกินไป แค่ให้ยึดอยู่กับตัวรถไม่หลุด
    กรณีโดนกระแทก ยอมปล่อยให้ถังหลุดออกไปจากรถ ท่อขาด เดี๋ยววาล์วจะตัดเอง)

พอดี มีคนพูดถึง NGV ว่าถังหนา (ถ้าจำไม่ผิด หนาถึง 8 มม. มั้งครับ)
    ถูกเผาก็ไม่เป็นไร ถูกยิงก็ไม่ทะลุ  เลยคิดว่า อาจจะแข็งแรงมากพอ
    (ความหนาถังส่วนที่เพิ่ม เอาไว้ป้องกันแรงกระแทกจากการชนไม่ให้แตก / รั่ว)
    เลยอยากรู้ว่า ถ้าเลือกเอาถังสำหรับ NGV มาเป็นถังเติม LPG แทน จะได้มั้ยครับ?
    วาล์วต่างๆ ที่ติดมากับถัง สามารถใช้กับระบบแก๊สของ LPG ได้มั้ยครับ
    หรือจะเปลี่ยนตัววาล์วมาเป็นวาล์วของระบบ LPG  ได้มั้ยครับ??

(เรื่องน้ำหนักที่ว่า มันหนัก 70 กก. ผมยังคิดว่า ไม่ค่อยน่ากังวล
    เพราะมันก็แค่ 5% ของน้ำหนักรถเปล่าของรถผมเอง)

อ้อ แล้วเรื่องขนาดของถัง NGV มีถังขนาดเท่าไหร่บ้าง
    แต่ละขนาด กว้าง ยาว เท่าไหร่ เว็บไหนบอกบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : P_Wut - [ 24 ก.ค. 50 15:18:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom