Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำปรึกษา ครับ รถหาย โดนไฟแนนซ์ เรียกเก็บ Vat อีก

ผมใช้รถ Toyota Fortuner มาเป็นเวลา 2 เดือน ต่อมาเมื่อวันที่ 9/6/50 รถหายไปตอนประมาณ ตี 3 ครื่งครับ โทรแจ้งประกัน(สินมั่นคง ประกันภัย) และ แจ้งความที่โรงพัก สภอ. เมืองสมุทรปราการเรียบร้อย รถคันนี้เป็นรถมือสองสภาพ ดีมากครับจากเต็นท์แถวถนนสุขุมวิท ราคา905,000 บาท (คนงบน้อยครับ ต้องหารถมือสองมาใช้) ประกอบกับจัดไฟแนนซ์ได้ 890,000 บาท ดาว์นก็ต่ำ ดอกก็ถูก 3.45 (Begining) ผ่อน 48 เดือน ตกเดือนละประมาณ 22,618 บาท ส่งมาได้ 2 เดือนรถเจ้ากรรมดันมาหาย(เสียค่าตกแต่งช่วงล่างไปตั่งหลายบาท รู้อย่างนี้ไม่น่าแต่งเลย) ไม่อยากคิดอะไรมากถือว่าฟาดเคราะห์ พอมาวันนี้บริษัทประกันแจ้งมาว่าเช็คออกมาแล้ว 24/07/50 ให้เข้าไปเซ็นต์มอบอำนาจให้บริษัทไฟแนนซ์เป็นผู้เข้ามารับด้วย ก่อนหน้านี้ผมไม่ยอมเซ็นต์เพราะ ผมไม่รู้บริษัทประกันจะจ่ายเมื่อไหร่ และ เท่าไร เค้าไม่ได้กำหนด บริษัทไฟแนนซ์ก็เร่งรัด ให้ไปเซ็นต์ ถ้าไม่เซ็นต์ดอกเบี้ยก็เพิ่มไปเรื่อย ๆ อีก (สำหรับงวด ที่รถหายผมไม่จ่ายครับ)
    วันนี้ (24/07/50) ผมเข้าบริษัทไฟแนนซ์เพื่อเข้าไปเจรจา ว่าผมจะต้องเสียเท่าไหร่ หรือ ได้คืนเท่าไหร่ เพราะคำนวณจากหลักความเป็นจริงที่เกิดขึ้นแล้วผมน่าจะได้คืนบ้างในส่วนที่เราจ่ายไป พอแจงออกมาแทบจะเป็นลม ผมต้องจ่ายเพิ่มอีก 7 หมื่นกว่าบาท มันเป็นส่วนของ Vat 7 ของค่างวดที่เราจ่ายทุกเดือน รวม 48 เดือน ผมจ่าย Vat เดือนละ 1,479 บาท ทุกเดือน รวมเป็นเงิน 70,992 บาท
    ดอกเบี้ย ลดให้เหลือ 2 ปี (รถใช้ยังไม่คุ้มเลย ดอกเบี้ยเล่นไปซะแล้ว) ดอกเบี้ย 122,820 บาท ลดไป ครึ่งนึง กรรมจริง  สรุป่แล้วหักไปหักมา ผมต้องจ่ายประมาณ 7 หมื่นกว่าบาท (บริษัทอ้างว่าต้องทำส่งสรรพากร คุณมาปิดยอด)  
    คำถามครับ  มีวิธีไหนบ้างครับที่จะไม่ให้ผมเสียเงิน 7 หมื่นกว่าบาทจำนวนนี้
    ปล. ฝ่ายกฏหมายของบริษัทนี้แย่มาก ๆ เน้นมาก ๆ เรื่องบริษัทไฟแนนซ์เปิดมาเพื่อแสวงหาผลกำไร และอ้างว่าเสียประโยชน์จากรถหายครั้งนี้ ผมว่าผมโดนเต็ม ๆ แต่บริษัทประกันของสินมั่นคงดีมากครับ จ่ายคืนทุนตามกำหนดที่กรมกำหนดเลย 45 วันพอดึ พี่ ๆ ช่วยด้วยครับตอนนี้กลุ้มใจมากครับ

จากคุณ : easterpk - [ 24 ก.ค. 50 21:00:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom