Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามความเห็นในกรณีเช่นนี้ควรทำอย่างไรในการขับรถ

พอดีเป็นมือใหม่ ขับมาได้เดือนกว่าๆ พอดีมีเหตุการณ์ อยากถามความเห็นครับ

ขณะที่ผมกำลังขับรถกลับบ้านประมาณสามทุ่ม ผมขับรถเลนขวา เตรียมจะเลี้ยวขวาเข้าซอย โดยยังห่างจากปากซอยที่จะเลี้ยวเข้าประมาณ 500 เมตร โดยผมขับห่างจากรถคันหน้ามาประมาณ 30-50 เมตร ผมใช้ความเร็วประมาณ 50-60 กม ผมเจอรถหลังเปิดไฟสูงค้างใส่ตลอด

ผมไม่แน่ใจว่ากรณีนี้ผมควรทำอย่างไรครับ เข้าข่ายขับช้าแช่ขวาหรือป่าว ยัง งงๆ ว่าโดนเปิดไฟสูงทำไม เพราะทั้งคันหน้า คันผม และคันหลัง ก็จะเลี้ยวขวาทั้งสามคัน และไม่มีใครเปิดไฟสัญญาณเลี้ยวขวาด้วย จนถึงใกล้ๆเลนเบี่ยงถึงเปิดไฟสัญญาณเลี้ยวขวา อีกอย่างโดยปรกติ ถ้าขอทางจะเปิดไฟสูงกระพริบ ตอนนั้นผมไม่แน่ใจว่าคันหลังเปิดไฟสูงใส่หรือไม่ จนเลี้ยวขวา ถึงได้แน่ใจว่าโดนเปิดไฟสูงใส่

ที่นี่เลยลองขับช้าลงกว่าเดิมไม่เกิน 40 กม แบบไปเรื่อยๆ ทิ้งห่างคันหน้า โดนเปิดไฟสูงใส่อีก แต่ไปไม่ถึง 200 เมตรจากที่เลี้ยวเข้า คันหลังผมก็เลี้ยวขวาเข้าซอยแยกไปอีกที

อยากถามความเห็นว่า

ตอนครั้งแรก ผมควรจะชิดซ้ายให้ทางคันหลังหรือป่าว
    หรือขับเลนขวาก็ถูกแล้ว เพราะเราใกล้จะเลี้ยวขวาแล้วแต่ควรเปิดไฟเลี้ยวบอกคันหลัง

ขอแชร์ความเห็นด้วยครับ

พอเลี้ยวขวาเข้าซอย

จากคุณ : มือใหม่หัดขับ - [ 26 ก.ค. 50 23:28:14 A:124.120.122.245 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom