Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ข่าวดี ล่าสุด จาก สนพ. : ราคา LPG ที่จะปรับขึ้นปลายปี "แค่ยกเลิกส่วนที่กองทุนน้ำมันชดเชย" ครับ

เพิ่งโทรไปสอบถามที่ สนพ. มาเมื่อครู่นี้
    เดิมตั้งใจจะโทรไปถามเรื่องราคา LPG ในตลาดโลก เพราะเห็นมีผู้ให้ข้อมูลไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ว่า ราคา LPG ในตลาดโลก อยู่ที่ 500 กว่าๆ US$ / Ton  ซึ่งถ้าคิดออกมาเป็นเงินบาท จะอยู่ที่ 15-20 บาท/กก. (ยังไม่คิดภาษีและค่าใช้จ่ายอื่นๆ เลย)
    ก็เลยลองโทรไปถามดู ต่อเบอร์ภายใน 2 เบอร์แรก ไม่มีผู้รับสาย ในใจคิด อืม หรือขอไม่รับสายชั่วคราว เพราะยังไม่ได้เตรียมรับมือจากข่าวที่ปล่อยออกมา
    พอต่อเบอร์ภายในเบอร์ที่ 3 ก็มีเสียงหวานๆ ใสๆ รับสายครับ
    1. คำถามแรก ตอนนี้ราคา LPG ในตลาดโลกราคาเท่าไหร่ครับ?
    ตอบ : 590$ ต่อตันค่ะ
    2. อืม แล้วผมสามารถหาราคานี้ในเว็บของ EPPO ได้มั้ยครับ?
    ตอบ : ไม่มีค่ะ เราไม่ได้ลงไว้
    3. เอ แต่เห็นในหน้า statistic มีนี่ครับ
    ตอบ : อันนั้นเป็นราคาเฉลี่ยของแต่ละเดือนค่ะ ไม่ใช่ราคารายวัน
    4. งั้นผมถามตรงๆ เลยแล้วกัน ที่มีข่าวว่า จะปล่อยราคา LPG ลอยตัวให้เท่าตลาดโลกเลย จริงมั้ยครับ
    ตอบ : ไม่จริงค่ะ จะแค่ยกเลิกส่วนที่กองทุนน้ำมันชดเชยอยู่
    5. ที่ตอนนี้ชดเชยอยู่ กก.ละราวบาทนึง
    ตอบ : ค่ะ

โอเคครับ คิดว่า คงเป็นที่กระจ่างกันแล้วนะครับ ราคา LPG ที่จะขึ้น ก็คงแค่เลิกส่วนที่ชดเชยด้วยเงินจากกองทุนน้ำมัน  ไม่ใช่ขึ้นไป 8-9 บาท/กก. ให้ใกล้เคียงตลาดโลก อย่างที่คุยๆ กันในกระทู้ก่อนหน้านี้

ปล. อืม แต่ราคาในตลาดโลก LPG นี่ก็สูงกว่าราคาหน้าโรงกลั่นไปเยอะเหมือนกันแฮะ  590 $ ถ้าคิดว่า 33 บาท/เหรียญ ก็จะเท่ากับ 19.47 บาท/กก. ในขณะที่ หน้าโรงกลั่นแค่ไม่ถึง 11 บาท/กก.เท่านั้นเอง

จากคุณ : P_Wut - [ 1 ส.ค. 50 15:03:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom