Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*****ประเทศไทย ที่สมุย เขาเป็นอย่างนี้หรือ*************

วันนี้ผมได้มีโอกาสมาเที่ยวที่ เกาะสมุย ก่อนที่จะมาก็คิดว่าจะเป็นสวรรค์สำหรับคน
    ที่ไม่ค่อยได้มา สำหรับผม เกาะสมุย เป็นเกาะในฝันครับ เคยดูในรูปภาพ สวยมาก
    คิดว่าสักครั้งต้องไปให้ได้ และโอกาสก็มาถึง เมื่อญาติของผมซื้อบ้านที่สมุย
    และเขาก็บอกให้ผมไปเที่ยว ผมก็ไป ขับรถสนุกมาก (วีโก้ ออโต้) (จากโคราช)
    เดินทาง 16.00 น. ไปถึง 10.00 น. ของอีกวัน นานมาก (รวมทั้งขึ้นเรือ) ความเหนื่อยก็หายไป
    เมื่อเจอทะเลที่สวยมาก จากนั้นเมื่อได้พักผ่อนกันทั้งวัน (นอนหลับ) ก็อยากจะไปเที่ยว
    ( เหอะ ๆ จะได้เล่นน้ำแล้ว) หาดที่ขึ้นชื่อที่สุดของเกาะสมุย ก็คือ หาดเฉวง ซึ่งที่เกาะสมุยมีหาดหลายหาดมาก
    แต่ละหาดจะไม่เหมือนกัน บางหาดจะเป็นหาดน้ำลึก ซึ่งก็จะไม่ค่อยมีคนอยากเล่น หาดเฉวงเป็นหาดน้ำตื้น
    หาดทรายยาวมาก เมื่อมองจากภูเขา ซึ่งรถจะต้องผ่าน แต่เมื่อถึงหาดก่อนที่จะเข้าหาดจะมีรีสอร์ทอยู่หน้าหาด
    ตลอดทั้งหาดเลยก็ว่าได้ ผมก็เข้าไม่ได้เพราะ รปภ.ไม่ให้เข้า (รปภ.เป็นคนไทยครับ)
    ผมก็ขับรถไปเรื่อย ๆ เห็นทางเข้าที่ไหนผมก็จะเข้าไป แต่ก็เข้าไม่ได้ เหมือนเดิม รปภ.ไม่ให้เข้า
    เพราะต้องผ่านโรงแรม รีสอร์ท เข้าไป จากที่อยากเล่นน้ำ ก็เริ่มจะเครียดแล้วครับ ก็เลยเข้าไปคุยกับ รปภ.
    เขาบอกว่าให้เข้าได้เฉพาะลูกค้าทางโรงแรมเท่านั้น อ้าว แล้วตรูจะได้เล่นไหมเนี๊ย ญาติผมก็บอกให้ลองไปหาดอื่น
    ผมก็ OK ไปที่อื่นก็ได้วะ ขับรถมาสักหน่อยก็มาเจอ อีกหนึ่งหาด คราวนี้มีป้ายบอกว่า ทางเข้าหาดสาธารณะ
    ผมก็ดีใจมาก ได้เล่นน้ำแล้ว แต่มองเข้าไปก็เหมือนเดิมคับ ต้องขับรถผ่านโรงแรงเข้าไปอีกประมาณ 100 เมตร
    ผมก็เข้าไป ขับไปเรื่อย ไอ้ รปภ. มันก็วิ่งตามมา แต่มันวิ่งตามไม่ทัน มันก็วอ ไปหาอีกคนที่อยู่หน้าโรงแรม
    พอผมไปถึง รปภ.ก็ถามมาว่าจะไปไหน ผมก็บอกมาเล่นน้ำ เห็นป้ายบอกหาดสาธารณะ มันบอกไม่ได้
    เป็นที่ที่ของโรงแรม เข้าไม่ได้ ผมก็อะไรวะ อีกแหล่ะ ตรูคนไทยแท้ๆ แต่เล่นไม่ได้ ผมก็เซ็ง กลับมาที่บ้านดีกว่า
    วันนั้นก็เลยไม่ได้เล่นน้ำ วันรุ่งขึ้น ผมก็จะเที่ยวที่ หินตาหินยาย ผมขับรถมา มีฝรั่ง ฝรั่ง 2 คน ผู้หญิงกับผู้ชาย
    หน้าตาดีมาก(มารู้ทีหลังว่าเป็นคนอังกฤษ)โบกรถผม (เป้ใหญ่มาก) ผมก็จอดแล้วผมก็ถามว่า
    จะไปไหน (ภาษาอังกฤษ ผมก็พอได้หน่อย)เขาบอกว่าจะไปโรงแรม หาที่พักอยู่ ผมพี่สาวผมก็ให้ขึ้น
    และผมก็บอกจะพาไปเที่ยวที่หินตาหินยายก่อน เขาก็ OK เมื่อเที่ยวเสร็จแล้วก็พาไปโรงแรม
    ผมก็พาไปแถว ๆ หาดเฉวง ครับ บริเวณนั้นแทบจะไม่มีที่จอดรถเลย ผมก็ไปจอดที่ห้างห้างหนึ่งซึ่งติดกับโรงแรมและหาดเฉวง
    จากนั้นก็เดินไปที่โรงแรม เหมือนเดิม รปภ.คับ รปภ.มาอีกแล้ว ผมเดินไป เขาก็เดินมา (ผมรู้เลยว่าเขามาทำไม)
    เขาถามว่า จะไปไหน ผมก็เลยบอกว่า มีมาหาที่พักให้ฝรั่ง ผมถามไปว่ามีที่พักว่างไหม รปภ.ก็บอกว่ามี
    ผมก็บอกกับฝรั่ง ว่ามีที่พักนะ มีห้องละเท่านี้นะ ฝรั่งก็ โอเค ผมและญาติ 3 คน ก็เดินตามเข้าไป
    และก็ปล่อยให้ฝรั่งเค้าไปพักผ่อนในห้อง ผมก็เดินผ่านไปทางหาด และผมก็มาถึงหาดสักที
    ซึ่งอยู่ห่างจากถนน แค่ 100 เมตรเอง ผมมองไปรอบ ๆ แทบจะไม่มีคนไทยมาเล่นน้ำเลย
    มีแต่ฝรั่งๆ ทั้งน้าน ส่วนคนไทยก็มีแต่คนที่ขายของ มองไปมองมา เหมือนไม่ใช่ประเทศของเราเลย
    ผมว่าทางสมุยหน้าจะทำอะไรสักอย่างนะ สำหรับหาดที่สวยงามแต่คนไทยกลับไม่ได้เล่น
    อย่างผมกว่าจะได้เล่น ก็ต้องเล่ห์เหลี่ยมถึงได้เข้าไป
    คือพูดกันง่าย ๆ คือ หากจะได้เล่นน้ำที่หาดเฉวง ก็ต้องพักโรงแรมที่นั้นแหล่ะ
    โรงแรมติดหาดคงจะคืนละ 500 บาทมั้ง ที่ฝรั่งสองคนนั้นพัก เป็นห้องเดียวนิดเดียว ก็ ปาไป 9000 บาทแล้ว

นี่แหล่ะคือสิ่งที่ผมเจอมา ทำไมเขาไม่จัดที่หรือถนนเข้าไปถึงหาดเลย จะได้ไม่ต้องผ่านโรงแรม (ไอ้โรงแรมทั้งหลายก็ของคนไทยนั้นแหล่ะ)
    อย่างที่เกาะเสม็ด ก็ลงเล่นได้เลย เกาะก็เล็กนิดเดียว แต่น้ำใจเหลือหลาย

ประเทศไทย................................................

แก้ไขเมื่อ 04 ส.ค. 50 11:15:23

จากคุณ : mameet - [ 4 ส.ค. 50 10:58:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom